• Topic Author
  • *

AttrageThailand

• *
    • 1,013
    • Attrage Zone : ศรีราชา ชลบุรี
    • ฉายา ชื่อเล่น : สองโหล / เล็ก
    • รุ่นรถ : Attrage GLX CVT
    • สมาชิก ATC no : 1212
    • สีรถ : สีดำ - Pyreness Black
  • Publish
  •    เอาข้อมูลมาฝากสำหรับ เพื่อนๆที่จะ แต่ง แอททราจ โดยจัดการเปลี่ยน ล้อ กับ ยาง ซึ่งหลายๆคนเลยหละครับ ที่เล็งๆไว้ตั้งแต่ก่อนจะได้รถ เลยทีเดียว ว่า จะแต่งแม็ก แอททราจ กันอย่างไรดีน่ะ หรือ จะเลือกแม็กลายใหนดีน่ะให้เหมาะกับรถ

ก่อนที่เราจะเลือกล้อ กับยางมาใส่ในรถคันหนึ่ง มันก็มีหลายปัจจัยที่ต้องมองครับ Attrage Thailand Club นำข้อมูลเกี่ยวกับ ล้อ และ ยาง ที่จะเปลี่ยนให้กับ แอททราจ มาฝากกันไว้ลองไปพิจารณา เลือกหาก่อนได้ รับรถ แอททราจ มาขับกันในอีกไม่กี่วันข้างหน้านี้

สเปค ล้อ กับ ยาง ของแอททราจ จะเป็นดังนี้

Atrage GLX จะใช้ล้อกระทะ ขนาด 14" และยางขนาด 175/65/r14
       Attrage GLS จะใช้ล้ออัลลอยด์ ขนาด 15" และยางขนาด 185/55/r15

ทีนี้เราลองไปดูว่า เราจะเลือก แต่ง attrage โดยการใช้ยางขนาดใหนได้บ้าง ใช้ล้อแบบใหน ให้กับแอททราจได้ ถึงจะไม่มีปัญหา ติดซุ้ม เลี้ยวแล้วติด อะไรทำนองนั้นครับ

ข้อมูลนี้นำมาจาก การแต่งรถมิราจ ซึ่ง แอททราจ ก็เอาพื้นฐานในเรื่องของช่วงล่าง มิราจ มาใช้ ดังนั้นเราเอา สเปค ล้อและยาง ที่จะนำเอามาแต่งมิราจ มาเทียบใช้แต่ง แอททราจ ได้เลยครับ

- ล้อ 15  หน้ากว้างแม็ก 6.5  นิ้ว ออฟเซท 38+  ยาง 195/50
    - ล้อ 15  หน้ากว้างแม็ก    7  นิ้ว ออฟเซท 40+  ยาง 195/50
    (ยางห้ามเอายางแบบแก้มป่องหรือโอเวอร์)

ลองไปเลียบๆเคียงๆ ถามร้านแต่งรถได้เลยครับ ถามไป 2 ข้อนี้ ว่าจัดให้ได้ป่ะ แล้วก็ไปเลือกลาย หมดปัญหาแน่นอน

ตัวอย่างยาง ที่ห้ามใช้ยางแก้มป่อง เช่น
    NITTO NEO GEN (japan) ตามรูป

ยางตัวนี้ มันเป็นแบบแก้มป่อง ติดซุ้มทุกออฟเซท ตอนนี้ผมใส่ 15 6.5 นิ้ว ออฟเซท 42 ยังติดนิดหน่อยเวลานั่ง 4 คน แล้วลงเนินแรงๆ(ไปลองมาแล้ว )

เหตุผลที่ให้เลือกยางและล้อ ตามขนาดที่ระบุข้างบนนั้น ก็เพราะว่า
    * เพราะมีอัตตราความเร็วของไมค์ เพี้ยนน้อยที่สุด
    * ราคา ไม่หนักจนเกินไป มีลายแม็กให้เลือกเยอะ
    * ไม่ติดซุ่มล้อ
    * ไม่อยากแต่งช่วงล่าง เพราะค่าใช้จ่ายสูง เน้นเดิมๆ (หากเป็นล้อขนาดอื่นๆ อาจจะต้องเปลี่ยนช่วงล่างควบคู่ไปด้วย)
    * ส่วนคุณภาพของยางและล้อนั้นเลือกตามความเหมาะสมของงบประมาณท่านนะครับ

เพิ่มเติมนิดหน่อย สำหรับท่านที่จะ แต่ง attrage

ขนาดของยาง
       อย่างที่แนะนำจะเป็น195/50 หน่วยเป็นมิลลิเมตร
       ตัวเลข 3 หลักแรกบางคนเข้าใจผิด โดยเข้าใจว่าเป็นความกว้างของหน้ายางที่สัมผัสถนน มีหน่วยเป็นมิลลิเมตร ตามตัวอย่าง คือ คิดว่ายางเส้นนี้มีหน้ากว้าง 195 มิลลิเมตร
       แต่อันที่จริง ตัวเลข 3 หลักแรกเป็นความกว้างของยางจากแก้มยางซ้ายไปจนถึงแก้มยางขวา ไม่ใช่ความกว้างของหน้ายางที่สัมผัสพื้นครับ วิธีการตรวจสอบง่ายๆ ตัวเลข 3 หลักนี้ ก็คือ เอายางเส้นนั้นใส่กับกระทะล้อ วัดความกว้างของยางจากส่วนที่กว้างที่สุด ซึ่งมักจะเป็นส่วนโค้งของแก้มยางที่ป่องออกมา จากแก้มข้างหนึ่งมายังอีกข้างหนึ่ง โดยวัดรวมทุกอย่างที่กว้างที่สุด ถ้าบังเอิญมีตัวอักษรตัวเลขหล่อนูนออกมา ก็ ต้องวัดรวมด้วย แล้วก็จะได้ค่าความกว้างนั้นออกมา
       ตัวเลข 3 หลักแรกที่ระบุไว้ เช่น 195 จะเป็นความกว้างของยางในส่วนที่ป่องที่สุด ซึ่งเป็นแก้มยาง ส่วนความกว้างของหน้ายางจริง จะไม่มีการกำหนดไว้ ถ้าลองวัดดู ก็จะแคบว่าตัวเลขความกว้างของยางที่ระบุไว้ 10-30 มิลลิเมตร

ค่าออฟเซทคืออะไร
       อันนี้ จะบอกแบบง่ายๆนะครับ ค่าตรงนี้จะมีผลกับคำว่า ล้อ ล้นออกมาจากตัวรถ attrage

ออฟเซทของแอททราจ เลขตั้งแต่ 38 จนถึง 42 จะไม่ทำให้ล้อล้นออกมา แต่ หาก 35 ลงไป ยิ่งน้อยมากเท่าไหร ล้อยิ่งล้นออกมาเท่านั้น
    และจะมีผลกับ ล้อติดซุ่ม และอาจจะต้องเปลี่ยนช่วงล่างเพิ่มเติม

แต่นี้เป็นการแนะนำทางเลือก ส่วนท่านชอบแบบไหน มาแต่ง attrage นั้น ควรจะมีการศึกษาหาข้อมูลสักหน่อย เพราะ อุปกรณ์ต่างๆนั้น ราคาสูงครับ แล้วหากเปลี่ยนไปแล้วมันจบก็โอเค หากไม่จบ มันจะทำให้ท่าน ขับรถแอททราจ ไม่สนุกครับผมและเปลืองงบ -.-

ข้อมูลจาก likemirage.com

• *

• *
    • 1,013
    • Attrage Zone : ศรีราชา ชลบุรี
    • ฉายา ชื่อเล่น : สองโหล / เล็ก
    • สีรถ : สีดำ - Pyreness Black
  • Publish

• ตัวอย่างข้างบนนั้น ก็ 195/50/R15 ET +38
  • Publish
  • เลี่ยนล้อตั้งแต่ฉกจาก 0 เลยหละ
    *

time

• *
    • 385
    • คนรัก Mitsubishi Attrage
    • รุ่นรถ : ไม่ใช่ Attrage
    • สีรถ : สีฟ้า - Cerulean Blue Mica
    เติบใหญ่ ด้วยหัวใจนักสู้
    *

time

• *
    • 385
    • คนรัก Mitsubishi Attrage
    • รุ่นรถ : ไม่ใช่ Attrage
    • สีรถ : สีฟ้า - Cerulean Blue Mica
  • Publish
  • เพิ่มเติมสำหรับล้อขนาด 14 นิ้วของ Attrage GLX จะสามารถใส่ยางได้ตามนี้

ล้อเดิมขนาด 14 นิ้ว หรือจะหาแม็กขนาด 14 นิ้วมาใส่ก็สวย โดยล้อเดิมกว้าง 5 นิ้ว ยางที่เหมาะสมคือ 175/65r14 แต่สามารถ ไส่ 185 ได้เลย ส่วน 195 ต้องลองดู

175/65R14
    185/65R14
    185/60R14
    195/60R14

185/65R15
    195/65R15
    205/65R15
    195/65R14
    เติบใหญ่ ด้วยหัวใจนักสู้
    *

ไซบะ เรียว

• *
    • 115
    • คนเห็นแก่ตัว มักไม่มี "มิตรแท้"
    • รุ่นรถ : Attrage GLS Ltd. CVT
    • สมาชิก ATC no : 0011
  • Publish

• ตัวอย่างข้างบนนั้น ก็ 195/50/R15 ET +38

เปลี่ยนล้อได้งามมากครับ :^3hi6:

คนเราไม่ควรตัดสินกันที่ชนชั้นฐานะ...เราควรตัดสินกันที่ความดี ^_^
    *

Phongsanova

• *
    • 3
    • Mitsubshi Attrage ก้าวที่เหนือกว่า
    • รุ่นรถ : Attrage GLS Ltd. CVT
  • Publish

สวยมากเลยครับ ขอบคุณแนวทางมากเลยครับ :^6thx^:
    *

กษิดิศ เทียนทอง

• *
    • 31
    • Mitsubshi Attrage ก้าวที่เหนือกว่า
    • Attrage Zone : ตำบล หลังสวน อำเภอ หลังสวน จังหวัด ชุมพร
    • ฉายา ชื่อเล่น : Santiago
    • สีรถ : สีขาวมุก - White Pearl
  • Publish
  • ผมลองคำนวณดูน่ะคับ ถ้าลง205/45r16 ofset40 กว้าง7 ผมคิดว่าไม่น่าจะติดนะคับ เพราะมันระยะพอๆกับ185/55r15 ของเเม๊กเดิมตัวท๊อปเลยอ่ะคับ "พี่ๆคนอื่นคิดเห็นยังงัยมั่งคับป่ม :^10-555^: :^14ngng^:
    *

กษิดิศ เทียนทอง

• *
    • 31
    • Attrage Zone : ตำบล หลังสวน อำเภอ หลังสวน จังหวัด ชุมพร
    • ฉายา ชื่อเล่น : Santiago
    • สีรถ : สีขาวมุก - White Pearl
  • Publish
  • ใส่มาเเล้วคับ 205/45r16 7 นิ้ว et 40 ไม่ติดเลยคับป่ม :Onion-s-86:
  • *

• *
    • 1,013
  • Publish
  • เยี่ยมมากเลยครับ คิดคำนวน แต่งเองเรียบร้อยเลย
    อยากเห็นรูปซ่ะแล้ว  :Onion-s-88:
    *

เทียน พระสมุทรเจดีย์

• *
    • 1,013
    • Attrage Zone : พระสมุทรเจดีย์ สมุทรปราการ
    • ฉายา ชื่อเล่น : เทียน
    • รุ่นรถ : Attrage GLS CVT
    • สมาชิก ATC no : 0065
    รถ#คือสิ่งที่ทุกคนอยากมี
    มีแล้วก็ดูแลเขาดีๆ
    *
  • Publish
  • ขอสอบถาม พี่ๆ ที่มี ประสบกาณ์   รถผม  ออโต้  ผมเปลี่ยนแม๊กซ์  14 ของมิราจ  เวลาขับบนถนนความเร็ว  ต่ำกว่าร้อย  70-80  กม. มันก็ร่อนแล้ว   ไม่ทราบว่า  เกิดจากช่วงล่างขันแน่นไปไหม ครับ  ซึ่งไม่น่าจะเกี่ยว  แต่ที่พวงมาลัย  เวลาขับเหมือนกับหนักแน่น มาก ครับ
    สอบถามจากเซลผู็ขาย แนะนำให้ใส่ขอบ 15   ผมก็ว่ามันจะหนักไปสำหรับ  eco car  สงสารช่วงล่างอะครับ เพราะตอนนี้ขี่แล้ว ความหนักแน่นผมว่าโอเคนะครับ เพียงแต่ มันร่อน เทา่นั้น เลยงง  ว่าจะหายไหม ครับ หรือพี่ๆ แก้ไข อย่างไร ครับ  ผมว่าจะไปใส่ตัว ยึด โช๊คหน้า มันจะช่วยได้ไหม ครับ
    *

เล็ก lek

• *
    • 1,131

ซองหนัง รีโมทรถ

club attrage

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 

Facebook Comments