• Topic Author
  • *

AttrageThailand

• *
    • 1,013
    • Attrage Zone : ศรีราชา ชลบุรี
    • ฉายา ชื่อเล่น : สองโหล / เล็ก
    • รุ่นรถ : Attrage GLX CVT
    • สมาชิก ATC no : 1212
    • สีรถ : สีดำ - Pyreness Black
  • Publish
  • ขนาดของล้อเดิม Attrage GLX จะเป็น 175/65/r14 offset 38 น่ะครับ

เพื่อนสมาชิกหลายๆคนก็อยากจะเปลี่ยนล้อให้กับรถแอททราจคันเก่งของตัวเอง เพราะ้ล้อกระทะของติดรถ มันไม่โดนจาย ซ่ะเลย ชิมิคับ

ซึ่งการเปลี่ยนล้อ ให้กับแอททราจ มันก็มีประโยชน์หลายอย่างเลยน่ะ จะบอกให้ ( เหตุผลไว้ขอคนข้างๆไง )
     - เท่ห์ขึ้นแน่นอน
     - การทรงตัว-เกาะถนนดีขึ้นกว่าเก่า เยอะ
     - ทำให้รถแอททราจ GLX ของเราดูแล้วมีราคา ขึ้นเป็นกองเบยน้องเอ๊ย

แต่... เพื่อนๆ ก็อาจจะกังวลว่าเปลี่ยนขนาดไหนดีน๊า.. อยากได้ลายนี้ ขนาดนี้ มันจะติดซุ้มหรือเปล่า รถจะเพี้ยนหรือเปล่า ลองเอาตัวเลข (จากการคำนวน ) ไปเปรียบเทียบดูนะครับ ว่าเราควรเลือกขนาดไหนดีที่ทำให้ ความแตกต่าง เส้นรอบวง ของเดิม กับของใหม่ต่างกันไม่มากเกินไป

ซึ่งจากการคำนวนแล้วค่าที่แตกต่างกันมากเกินไป มันก็จะมีผล กับรถเรามากขึ้น ตามไปด้วยนั่นเอง เช่นในด้านการคำนวน ของการประเมินผลระยะทางอัตราสิ้นเปลือง ที่จะเพี้ยนไป

ขนาดล้อเดิม ของแอททราจ GLX จะเป็น175/65/r14 ลองคำนวนดู 
    175 คือความกว้างของหน้ายาง
    65 คืออัตราส่วนของแก้มยาง ต่อหน้ายาง
    r14 คือขนาดของกะทะล้อ
    ( 1 นิ้ว = 25.4 มม. )

ล้อเดิม Attrage GLX ก็จะคำนวนเส้นผ่าศูนย์กลางล้อ ได้ตามนี้ ((175 * 65%) *2) + ( 25.4 *14 ) = 584 มม

ทีนี้ถ้าจะเปลี่ยนล้อใหม่ โดยไม่ต้องทำอะไรเพิ่มกับระบบช่วงล่าง ก็ลองดูยางและล้อ ที่ขนาดของ เส้นผ่านศูนย์กลาง ที่มีขนาดไกล้เคียงของเดิม ลองดูตามนี้ดูเลย
    ( ถ้าหน้ากว้างของยาง เปลี่ยนไป ตัวอัตราส่วนแก้มยาง ก็ต้องเปลี่ยนตามเสมอ )

ล้อเดิมๆ ของ Attrage GLX
     glx    175/65/14 = 584.00 มม.

เทียบกับล้อขอบ 15
     ขนาด 195/50/15 = 577.00 มม.  ( ล้อเดิม 584.00 มม. )
     ขนาด 195/55/15 = 595.00 มม.  ( ล้อเดิม 584.00 มม. )

เทียบกับล้อขอบ 16
     ขนาด 195/45/16 = 582.00 มม. ( ล้อเดิม 584.00 มม. )
     ขนาด 205/45/16 = 590.00 มม. ( ล้อเดิม 584.00 มม. )

เทียบกับล้อขอบ 17
     ขนาด 195/45/17 = 608.00 มม. ( ล้อเดิม 584.00 มม. )
     ขนาด 205/40/17 = 596.00 มม. ( ล้อเดิม 584.00 มม. )

จากทั้ง สี่รายการแรก..ใส่สบายได้เลย เพี้ยนเล็กน้อย..มีปัญหาเรื่องติดซุ้มล้อน้อยหน่อย ( อยู่ที่ offset ด้วยครับ )
    แต่บางรายการ ก็จะมีปัญหาเรื่อง ขนาดยาง ที่อาจจะหาได้ยากหน่อยตามร้านทั่วไป ซึ่งอาจจะไม่ได้เก็บไว้
    รายการที่เหลือ..อาจมีปัญหาเรื่องซุ้มล้อครับ แล้วการเพี้ยนของไมล์ มากขึ้น  เพื่อนๆๆลองเอาไปพิจารนาดูนะครับ...

พอเป็นประโยชน์ ในการเลือกขนาดของล้อ ยาง ให้ น้องแอททราจ ได้บ้างน่ะครับ ส่วน offset ของล้อ ก็ควรจะเป็น + 38 ขึ้นไปครับ เหมาะกับรถขับหน้า อย่างเรา

และ ขอแนะนำ เว็บไซต์ สำหรับ สำรวจหรือเปรียบเทียบ ล้อแม็ก ก่อนจัดหามา แต่งรถ แอททราจ
    http://www.rimsntires.com/specs.jsp

*

Mongkolchai

• *
    • 13
    • Mitsubshi Attrage ก้าวที่เหนือกว่า
    • สมาชิก ATC no : 2499
    • สีรถ : สีดำ - Pyreness Black
  • Publish
  • แล้วมันจะกระทบถึงรัศมีวงเลี้ยวมั้ยครับ จากเดิม  4.8 เมตร :^4thx^:
    มงคลชัย
  • *

• *
    • 1,013
    • Attrage Zone : ศรีราชา ชลบุรี
    • ฉายา ชื่อเล่น : สองโหล / เล็ก
  • Publish
  • มีครับผม เพราะถ้าเราเปลี่ยน รัศมีวงล้อมันเปลี่ยนแปลงไป ใหนจะค่า offset อีก
  • Publish
  • ถ้าเราเทิร์นล้อเดิมทั้งชุดของ glx จะได้เท่าไร
    แล้วมิตซูจะให้มาทำไมกันล้อขนาดนี้ น่าจะให้ 15 มาเลย
    *

narn

• *
    • 95
    • Mitsubshi Attrage ก้าวที่เหนือกว่า
    • รุ่นรถ : ไม่ใช่ Attrage
    • สีรถ : สีฟ้า - Cerulean Blue Mica
  • Publish
  • ถ้าเราเทิร์นล้อเดิมทั้งชุดของ glx จะได้เท่าไร
    แล้วมิตซูจะให้มาทำไมกันล้อขนาดนี้ น่าจะให้ 15 มาเลย

เทิร์นล้อแบบนี้ ไม่น่าจะได้เยอะน่ะ สามพันเค้าจะให้ถึงหรือเปล่า ถ้าให้ก็บวกราคาชุดใหม่ของเขาไว้รอเราแล้วอ่าสิครับ  :Onion-s-98:
    *

กษิดิศ เทียนทอง

• *
    • 31
    • Attrage Zone : ตำบล หลังสวน อำเภอ หลังสวน จังหวัด ชุมพร
    • ฉายา ชื่อเล่น : Santiago
    • รุ่นรถ : Attrage GLS Ltd. CVT
    • สีรถ : สีขาวมุก - White Pearl
  • Publish
  • พอดีผมจะลงเเม๊กอ่ะคับ 205/40r17 ค่าออฟไซด์ 38+ที่พี่บอกมีปันหานิดหน่อยนี่อะรัยบ้างคับ เช่น เวลาเลี้ยวสุดติดซุ้มมั้ยคับ ถ้านั่ง5 คนจะติดซุ้มมั้ยคับ  รบกวนช่วยบอกหน่อยคับ :Onion-s-151: :^2d^:
  • *

• *
    • 1,013
  • Publish
  • ตอบหละจ๊า ขอบ 17 ถึงจะใส่แก้มเตี้ย ไงก็ติดถ้าไม่ยกหน่อย
    ยิ่งนั่งหลายๆคนหละก็  :Onion-s-113:
    http://attragethailandclub.com/webboard/index.php/topic,189.msg3963/topicseen.html#new
    *

• *
    • 31
    • Attrage Zone : ตำบล หลังสวน อำเภอ หลังสวน จังหวัด ชุมพร
    • รุ่นรถ : Attrage GLS Ltd. CVT
    • สีรถ : สีขาวมุก - White Pearl
  • Publish
  • ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆคับ :^4thx^:
    *

time

• *
    • 385
    • คนรัก Mitsubishi Attrage
    • สีรถ : สีฟ้า - Cerulean Blue Mica
    เติบใหญ่ ด้วยหัวใจนักสู้
    *

กุขับมิตซู

• *
    • 548
    • ก็เพียงชาวนาธรรมดาคนหนึ่ง
    • Attrage Zone : อีสานใต้
    • ฉายา ชื่อเล่น : เสราะกราว
    • สมาชิก ATC no : ยังไ
  • Publish
  • ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆคับ :^4thx^:

แต่งได้แล้ว แบ่งผมดูด้วยคนน่ะครับ อยากเห็น  attrage ใส่แม็คใหญ่ๆ เหมือนกัน  :Onion-s-113:
    *

titlenotnos

• *
    • 1
    • Attrage Zone : อยุธยา
    • ฉายา ชื่อเล่น : นอท
    • สีรถ : สีเงิน - Cool Silver Metallic
  • Publish
  • ทำตารางมาฝากครับ

• Publish
  • ทำตารางมาฝากครับ

Like ให้เลยครับ :Onion-s-83:
  • *

• *
    • 1,013
  • Publish
  • เยี่ยมเลยครับ +1 ให้กำลังใจ น้ำใจดีๆจากเพื่อนของเราครับ
    *

• *
    • 31
  • Publish

แต่งได้แล้ว แบ่งผมดูด้วยคนน่ะครับ อยากเห็น  attrage ใส่แม็คใหญ่ๆ เหมือนกัน  :Onion-s-113:
    ผมลงมาแล้วคับพี่ 205/45r16 แม๊กssw ยางDunlop703 คับ ไม่ติดนะคับ ซุ้มล้อยังเหลือเยอะอยู่คับ ถ้าแม๊ก17 ผมว่าน่าจะลงได้นะคับ (ผมเล่นในโทรศัพอ่ะคับ ลงรูปไม่ได้อ่ะคับ) :^18cry^: :wanwan27:
    *

• *
    • 31
  • Publish
  • เพิ่มเติมคับ แม๊กกว้าง7นิ้ว et 40 คาฟ :Onion-s-113:

ซองหนัง รีโมทรถ

club attrage

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 

Facebook Comments