• Topic Author
  • *

AttrageThailand

• *
    • 1,013
    • Attrage Zone : ศรีราชา ชลบุรี
    • ฉายา ชื่อเล่น : สองโหล / เล็ก
    • รุ่นรถ : Attrage GLX CVT
    • สมาชิก ATC no : 1212
    • สีรถ : สีดำ - Pyreness Black
  • Publish
  •    จากกระทู้นี้น่ะครับ http://www.attragethailandclub.com/webboard/index.php/topic,281.0.html ที่ผมเอามาฝากจากบ้านพี่ของเรา Mirage Thailand Club เป็นการเปลี่ยนหัวฉีดให้กับเครื่องยนต์ที่ มิราจ และ แอททราจ ใช้กันอยู่ เพื่อให้รองรับ การใช้งานน้ำมันแกสโซฮอล 95 ได้นั่นเอง

สำหรับการเปลี่ยนหัวฉีดนี้ หากมิตซูบิชิ ตรวจพบ ก็อาจจะสิ้นสุดการรับประกัน สำหรับเครื่องยนต์ของเรา น่ะครับ ดังนั้นหากเพื่อนสมาชิกไม่มั่นใจ ก็ศึกษาไว้ก่อน เอาไว้ให้ราคาน้ำมัน ขึ้นสูงกว่านี้จนทนไม่หวาย มาทดลองทำก็ยังไม่สาย น่ะคับ  :wanwan16:

ซึ่งขั้นตอนการเปลี่ยนหัวฉีด Mitsubishi Attrage นั้นไม่ยากเท่าไรครับ เพราะห้องเครื่องก็โล่งดี พื้นที่ทำงานมีมากพอสมควร ก่อนอื่นเลย ก็ต้องเตรียมเครื่องมือ

อุปกรณ์ที่ต้องมี เพื่อใช้ในการถอดเปลี่ยน ชุดหัวฉีดมิตซูบิชิ แอททราจ คือ
    1 ประแจ T ขนาด M10  1 อัน ( เอาไว้ถอดชุดกรองด้านบน )
    2 ประแจ T ขนาด M12  1 อัน ( เอาไว้ถอดรางหัวฉีด )
    3 ประแจแหวน หรือ ประแจปากตาย ขนาด M10  1 อัน ( เอาไว้ถอดขั้วลบ แบตเตอรรี่ )

ซึ่งก่อนจะทำการ เปลี่ยนหัวฉีดใหม่ ก็ควรให้มีน้ำมัน ค้างอยู่ในถังเป็น e20 หรือ ผสม e85 นะครับ

ขั้นตอน และ วิธีการเปลี่ยนหัวฉีดแอททราจ ( อ่านแล้วลองไปสังเกตที่ห้องเครื่องนะครับ )

-เอาคร่าวๆไปก่อนละกันนะครับ เป็นตัวหนังสืออย่างเดียว
    1. ปลดสายยางที่ฝากเกาะข้างกรองด้านขวาออก
    2. ถอดชุดกรองออก โดยจะมีน๊อต M10 อยู่ 3 ตัว ด้านบนกรอง  และ คลายเข็มขัดรัดท่อไอดีขนาด M10 1 ตัว
    3. ดึงชุดกรองออกมาเลย ออกแรงนิดนึง
    4. ปลดปลั๊กหัวฉีดออกทั้ง 3 ตัว และปลดสายไอน้ำมันเครื่องที่ขวางรางน้ำมันอยู่ออก
    5. ปลดท่อยางลำเลียงน้ำมันเชื้อเพลิงเข้ารางหัวฉีด โดยจะมีลักษณะเป็น Fitting สวมอัดและมีคลิปพลาสติกตัวยูสีแดงล๊อคไว้อยู่ ให้ง้างคลิปออกแล้วดันคลิปขึ้นครึ่งนึงครับ จากนั้นสามารถดึงท่อยางออกจากรางหัวฉีดได้เลย (ให้ระวังน้ำมันจะพุ่งแรงออกมา หาผ้าอุดไว้)
    6. ถอดน๊อต M12 ที่รางหัวฉีดออก 2 ตัว ด้วยประแจ T ขนาด M12 (ระวังน้ำมันพุ่ง)
    7. ดึงรางหัวฉีดออกมา (หัวฉีดจะติดมากับรางด้วย)
    8. ปลดหัวฉีดออกจากรางด้วยการง้างคลิปเหล็กตัวยูออก (เอาออกมาเลย) จากนั้นก็ดึงหัวฉีดออกจากรางได้เลย ทำซ้ำกันทั้ง 3 หัว

จากนั้นก็เป็นการใส่หัวฉีดใหม่กลับเข้าไปแทนที่ของเดิม ที่ถอดออกมาแล้ว

9. ทำย้อนกลับจากข้อที่ 8 ถึง ข้อที่ 1 ครับ โดยเปลี่ยนจาก ถอด เป็น ใส่
    10. ทำการ Start เครื่อง โดยครั้งแรกจะลากยาวเพื่อให้น้ำมันดันเข้าราง (ไม่ต้องตกใจ) จนเครื่อง start ติด และปล่อยวอร์มเครื่องสักพักหนึ่ง
    11. Reset ECU หนึ่งทีด้วยการถอดขั้วลบของแบตฯ ทิ้งไว้สักพัก ด้วยประแจ M10 จากนั้นก็ใส่กลับ เป็นอันเสร็จสิ้น

ไม่ยากใช่ไหมครับ  :^20^: เอาไว้ผมได้รถ attrage มาครอบครอง จะลองทำให้ดูเป็นตัวอย่าง เพราะคาดว่าน้อยคนที่จะกล้าตัดสินใจ เปลี่ยนหัวฉีดแบบนี้ใช่ไหมหละครับ  :^2d^:

ดูรูปที่ทำการถอดเปลี่ยน ประกอบไปด้วยครับผม

"เปลี่ยนหัวฉีด attrage"

*

กุขับมิตซู

• *
    • 548
    • ก็เพียงชาวนาธรรมดาคนหนึ่ง
    • Attrage Zone : อีสานใต้
    • ฉายา ชื่อเล่น : เสราะกราว
    • รุ่นรถ : ไม่ใช่ Attrage
    • สมาชิก ATC no : ยังไ
    • สีรถ : สีฟ้า - Cerulean Blue Mica
  • Publish
  • อ่ะฮ้า มันง่าย แต่ทำยาก ( ยากจะทำใจ )
    *

meaw

• *
    • 127
    • เรียกเหมียๆเดี๋ยวก็มา
    • Attrage Zone : พิดโลก
    • ฉายา ชื่อเล่น : เงี๊ยวๆ
    • สีรถ : สีเงิน - Cool Silver Metallic
  • Publish
  • รอคนนำก่อนดีกว่าปลอดภัยแล้วลุยด้วย  :^27dead^:
    *

kana

• *
    • 18
    • Mitsubshi Attrage ก้าวที่เหนือกว่า
  • Publish
  • ได้จริงก็ดีน่ะ ค่าใช้จ่ายเท่าไรอ่ะ  :wanwan18:
    *

tester

• *
    • 17
    • Mitsubshi Attrage ก้าวที่เหนือกว่า
  • Publish
  • งบเท่าไรเนี้ยะ  :^20^:
  • Topic Author
  • *

AttrageThailand

• *
    • 1,013
    • Attrage Zone : ศรีราชา ชลบุรี
    • ฉายา ชื่อเล่น : สองโหล / เล็ก
    • สมาชิก ATC no : 1212
    • สีรถ : สีดำ - Pyreness Black
  • Publish
  • เท่าที่สอบถามมา ก่อนหน้านี้ ค่าหัวฉีดประมาณ 900x3 ณ ปัจจุบันราคาคงมีเปลี่ยนแปลง เดี๋ยวรอเจ้าของโปรเจคมาแนะนำอีกทีครับ
    *

midnight

• *
    • 50
    • สีรถ : สีเงิน - Cool Silver Metallic
  • Publish
  • ยากจะทำ ( ใจ )   :^a6^: :wanwan09:
    *

sika

• *
    • 30
    • สีรถ : สีฟ้า - Cerulean Blue Mica
  • Publish
  • ยากจะทำ ( ใจ )   :^a6^: :wanwan09:

ถ้าได้จริงประหยัดค่าน้ำมันไปเยอะเลย แต่ ... จะพังไม๊อ่ะ  :wanwan29:
    *

art-art

• *
    • 27
  • Publish
  • เอามาให้ผมใส่ง่ายกว่าครับ ติดตั้งให้ฟรีครับ 10-15 นาที เสร็จ

วิธีการนี้เหมาะสำหรับท่านที่สะดวกเติม e85 เป็นหลักนะครับ
    *
  • Publish
  • เอามาให้ผมใส่ง่ายกว่าครับ ติดตั้งให้ฟรีครับ 10-15 นาที เสร็จ

วิธีการนี้เหมาะสำหรับท่านที่สะดวกเติม e85 เป็นหลักนะครับ

น่าสนใจน่ะ ทำได้เร็วดีจังแฮะ  :Onion-s-88:
    *

เทียน พระสมุทรเจดีย์

• *
    • 1,013
    • Attrage Zone : พระสมุทรเจดีย์ สมุทรปราการ
    • ฉายา ชื่อเล่น : เทียน
    • รุ่นรถ : Attrage GLS CVT
    • สมาชิก ATC no : 0065
    • สีรถ : สีขาวมุก - White Pearl
  • Publish
  • พอดีเลยไม่สะดวกทำเอง กลัวพลาด ให้คนที่เคยทำๆให้น่าจะดี
    รถ#คือสิ่งที่ทุกคนอยากมี
    มีแล้วก็ดูแลเขาดีๆ
    *

naypok

• *
    • 1
    • Attrage Zone : นครราชสีมา
    • ฉายา ชื่อเล่น : ป๊อก
    • รุ่นรถ : Attrage GLX MT
    • สีรถ : สีแดง - Red Metallic
  • Publish
  • เพิ่งโอนเงินสั่งซื้อชุดหัวฉีดกับคุณอาร์ท ไปวันนี้ครับ  เดี่ยวมารายงานครับ
    *

เล็ก lek

• *
    • 1,134
  • Publish
  • เพิ่งโอนเงินสั่งซื้อชุดหัวฉีดกับคุณอาร์ท ไปวันนี้ครับ  เดี่ยวมารายงานครับ

รอฟังผลด้วยคนครับ

รีวิวการติดตั้งด้วย ก็เยี่ยมไปเล้ย  :like:
    *

ลุงเคยเมา

• *
    • 218
    • Attrage Zone : สมุทรปราการ
    • ฉายา ชื่อเล่น : ลูกชาย
    • รุ่นรถ : Attrage GLS Ltd. CVT
    • สมาชิก ATC no : 0100
    • สีรถ : สีขาวมุก - White Pearl
  • Publish
  • เปลี่ยนมาแล้วครับ..แต่น้ำมันเก่ายังไม่หมด... :wanwan35:
    รอหมดแล้วเติม E-85 แล้วจะเอาผลมาเล่าไห้ฟัง... :Onion-s-86:

เรื่องประกันศูนย์..ผมว่าเค้าไม่รู้นะ เพราะหัวฉีดใหม่หน้าตาเหมือนเดิมเด๊ะๆ...
    เพราะฉะนั้นตราบไดที่ศูนย์ไม่รู้..ประกันก้อไม่ขาดครับ... :^10-555^: :^10-555^: :^10-555^:
    มีรูปเทียบให้ดูใหม่-เก่า ดูออกมั้ยล่ะ.. :ieie:
    *

เทียน พระสมุทรเจดีย์

• *
    • 1,013
    • Attrage Zone : พระสมุทรเจดีย์ สมุทรปราการ
    • ฉายา ชื่อเล่น : เทียน
    • รุ่นรถ : Attrage GLS CVT
    • สมาชิก ATC no : 0065
  • Publish
  • เปลี่ยนมาแล้วครับ..แต่น้ำมันเก่ายังไม่หมด... :wanwan35:
    รอหมดแล้วเติม E-85 แล้วจะเอาผลมาเล่าไห้ฟัง... :Onion-s-86:

เรื่องประกันศูนย์..ผมว่าเค้าไม่รู้นะ เพราะหัวฉีดใหม่หน้าตาเหมือนเดิมเด๊ะๆ...
    เพราะฉะนั้นตราบไดที่ศูนย์ไม่รู้..ประกันก้อไม่ขาดครับ... :^10-555^: :^10-555^: :^10-555^:
    มีรูปเทียบให้ดูใหม่-เก่า ดูออกมั้ยล่ะ.. :ieie:
    :^8^:เขาจะรู้ก็ตอนเข้ามาบอร์ดเรานี่หละ :ieie: :ieie: :ieie:
    รถ#คือสิ่งที่ทุกคนอยากมี
    มีแล้วก็ดูแลเขาดีๆ

club attrage

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 

Facebook Comments