• Topic Author
  • *

AttrageThailand

• *
    • 1,013
    • Attrage Zone : ศรีราชา ชลบุรี
    • ฉายา ชื่อเล่น : สองโหล / เล็ก
    • รุ่นรถ : Attrage GLX CVT
    • สมาชิก ATC no : 1212
    • สีรถ : สีดำ - Pyreness Black
  • Publish
  •    ตอนนี้กระแสราคาน้ำมัน กำลังอยู่ในขาขึ้น ดังนั้นคนใช้รถยนต์อย่างเราๆ ก็ลำบากหละครับ เพราะว่ามันหมายถึงจำนวนเงินที่ต้องจ่ายค่าเชื้อเพลิงจะต้องสูงขึ้นตามไปด้วย ยิ่งคนใช้รถเป็นระยะทางไกลๆ ต่อวันด้วยแล้วหละก็ แทบไม่มีเงินเหลือทำอย่างอื่นกันเลยทีเดียวครับ

ทำให้ตอนนี้ มีผู้ผลิต ร้านค้า หรือช่างรถยนต์ ก็พากันนำเอา ชุดคิด E85 หรือ กล่องโน่น กล่องนี่ มาเสนอให้กับคนใช้รถ บรรยายสรรพคุณว่า เมื่อติดตั้งแล้ว จะสามารถทำให้รถยนต์ของเรา เติมน้ำมัน E85 ได้สบายๆ แล้วก็จะทำให้เรา จ่ายค่าน้ำมันต่อถังน้อยลงมาก ( แหงหละครับ E85 กับ 95 มันต่างกันเยอะเลยหละ )

ผมขอหยิบเอาหลักการทำงานของ ชุดคิท E85 หรือ E85 kit ฝากให้ดูกันก่อนนะครับ ซึ่งมันจะทำงานเหมือนๆกันทุกยี่ห้อ คือเพิ่มปริมาณน้ำมันด้วยการขยายช่วงเวลาการยกหัวฉีด เหตุผลคือ E85 ให้ค่าพลังงานต่อหน่วยน้อยกว่าเบนซิน เลยจำเป็นต้องเพิ่มปริมาณน้ำมันเพื่อให้ได้พลังงานที่ใกล้เคียงกับเบนซินครับ (มันเป็นเรื่องของค่า stoichiometric ratio ด้วย)
        ซึ่งโดยรวมเราจะประหยัดเงินค่าน้ำมันได้ราวๆ 20-30% ครับ โดยชุดคิต E85 แต่ละยี่ห้อจะต่างกันที่ความแม่นยำในการทำงาน ความเสถียรของเฟิร์มแวร์และเกรดของอุปกรณ์อิเลคทรอนิคที่ใช้นำมาประกอบเป็นวงจรครับ ซึ่งตรงนี้ชุดคิดดีๆจะส่งผลด้าน อัตราเร่ง อัตราบริโภค การทำงานที่ราบเรียบของเครื่องยนต์ รอบเดินเบาไม่สะอึกหรือ ไฟรูปเครื่องที่จะไม่มาโชว์กวนใจ

ข่าวดีของชาว Attrage Thailand Club ที่อยากใช้ E85 กับรถยนต์ของตัวเองครับ

ตอนนี้ มีคนทำให้ mirage รองรับน้ำมัน E85 ได้แล้ว และพวกเขาก็ใช้งานอยู่เป็นปีๆ มาแล้วน่ะครับ ดังนั้นหาก เพื่อนๆสมาชิกท่านใดใจกล้า จะลองดูก็ติดตามได้เลยครับ ( ความรู้ทั้งหมดนี้ นำมาจากคุณ art-art น่ะครับไม่ใช่กระผ๊ม แต่คิดว่ามีประโยชน์กับ คนใช้รถ Mitsubishi Attrage ไม่มากก็น้อย )

เครื่องยนต์ Attrage หากเป็น หัวฉีดเดิมๆ จะสั่งจ่ายน้ำมัน E85 ไม่พอนะครับ ค่า Lamda บาง จน ECU สั่งหัวฉีดยกจนสุด จากนั้นก็จะขึ้นไฟ Engine เตือนครับ เนื่องจากการเผาไหม้อยู่ในสถานะบาง (Lean)

ต้องหันไปใช้หัวฉีดของ Nissan 350Z  315cc ครับ เข้ากันที่สุดกับ ECU เดิมของ Mirage/ Attrage ครับ ใส่ได้เลยไม่ต้องแปลงอะไรเลยด้วย

เอ๊ะ!! อะไรตัวเขียวๆ  (หัวฉีด Fairlady 350Z)

-- โดยหัวฉีดที่เลือกใช้นี้ มีขนาด cc ที่มากกว่าของเดิม มีความสามารถในการเพิ่มและลดวาล์วที่ละเอียด ทำให้ในรอบเดินเบาไม่กินน้ำมัน สตาร์ทติดง่ายไม่ต้องลาก สามารถรับสัญญาณจาก ECU ได้ดี และยังมีความเป็นฝอยมากกว่าเดิม (ของเดิม 10รู ของใหม่ 12รู)  ทำให้ ECU สามารถกำหนดค่า Lamda สำหรับน้ำมัน E85 ได้
    - หัวฉีดที่ใหญ่เกินไป ECU คุม Close loop ไม่ได้ A/Fหนาเกิน ถ้าจะใช้ต้องหากล่องมาคุม

-- ส่วนเรื่ององศาไฟ พอดีเหลือบไปเห็นตัว Knock Sensor แถวๆกรองน้ำมันเครื่อง ก็เลยสบายใจขึ้น เพราะตัวนี้เป็นตัว Protect ความผิดพลาดของการจุดระเบิด ทำให้ ECU รับรู้และทำการปรับค่าองศาไฟใหม่โดยอัตโนมัติ (เป็นการปรับเพื่อชดเชย ซึ่งยังไม่ใช่ค่าที่ดีที่สุด)
    - เรื่ององศาไฟสำหรับมิราจ / แอททราจ ก็ไม่ต้องกังวลครับ เพราะมี Knock Sensor เป็นตัวควบคุมองศาไฟอยู่ครับ แต่ก็เป็นเพียงแค่ปรับชดเชยครับ ยังไม่ใช่จุดที่ดีที่สุด แต่ถ้าเป็นรถ ECU รุ่นเก่าต้องทำการ Remap ตารางไฟใหม่หมดเลยครับในการปรับใช้น้ำมัน E85 เพื่อความแรง

-- เรื่องท่อทางเดินน้ำมันเชื้อเพลิง จากที่ได้ทำการรื้อดู Mirage ทางโรงงานให้ท่อในลักษณะ Teflon มา ซึ่งจะเหนือกว่าท่อยาง SAE R9 ครับ แต่ก็ควรตรวจตราเป็นประจำครับ
    - E85 จะมีผลกับท่อยางน้ำมันเชื้อเพลิง โดยท่านที่จะใช้แนะนำให้เปลี่ยนสายน้ำมันเกรด SAE R9 ขึ้นไปครับ ซึ่งท่อยางของมิราจที่ผมดูแล้วเป็นแบบผสม Teflon ซึ่งเหนือกว่าเกรด SAE R9 ครับ  เรื่องถังน้ำมันของมิราจก็มาเป็นพลาสติกซึ่งทนแอลกอฮอลได้อยู่แล้ว

เรื่องการสันดาป ก็เป็นไปตามปกติครับ แต่เนื่องจาก E85 มีค่าพลังงานความร้อนน้อยกว่าน้ำมัน เบนซิน และ E10 อยู่เกือบครึ่งครับ จึงต้องปรับการจ่ายเชื้อเพลิงให้มากขึ้นครับพร้อมกับต้องดูอัตราส่วน A/F ที่เหมาะสมเป็นหลักด้วย  และด้วยค่าออกเทนที่สูง และการลามไฟที่ช้า จึงต้องปรับองศาไฟจุดระเบิดใหม่ โดยต้องจุดล่วงหน้าก่อนศูนย์ตานบนเพิ่มจากเดิม 5-10 องศาครับ  ซึ่ง ECU ของมิราจปรับชดเชยจุดนี้ได้ครับ แต่ยังไม่ใช่ค่าที่ดีที่สุด (แรงม้าสูงสุด)

การใช้น้ำมัน E85 จริงๆไม่ได้ประหยัดนะครับ กินมากกว่าเดิม (รอบใช้งานไม่สูงใช้งานทั่วไปจะประหยัด แต่ถ้ารอบใช้งานสูงจะกิน) แต่ด้วยราคาที่ถูกจึงยอมรับได้

จากการลองขับขี่ หลังจากเปลี่ยนหัวฉีดแล้ว ECU เดิมปรับตัวได้ ขับขี่เหมือนเดิม อัตราเร่งช่วง 60-100 มาดีกว่าเดิม (Open Loop ไฟ Eco ดับ)  ทำให้ไม่ต้องซื้อกล่อง F-con มาพ่วงแล้วครับ

คราวนี้ก็คงเป็นการขับยาวๆแล้วครับ ดูอัตราการบริโภค (ซึ่งมันกินกว่าเดิมอยู่แล้ว แต่ก็ต้องดูจุดคุ้มของราคาน้ำมัน) ดูผลยาวๆ แต่ในใจก็รู้อยู่แล้วครับว่ามันไม่เป็นอะไร ถ้าเราเข้าใจในทฤษฎี อย่าเพิ่งไปกลัวครับ ไม่เข้าใจสอบถามได้นะครับยินดีให้คำปรึกษา

ปล. E85 เติมเต็มถัง 600 บาทนิดๆ

** เพื่อนๆชาว Attrage ที่สนใจอยากหันมาใช้ E85 หละก็สอบถามมาได้เลยครับผม **
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: ก.ค. 26, 04:26 PM โดย สองโหล คับ »

• *

• *
    • 1,013
    • Attrage Zone : ศรีราชา ชลบุรี
    • ฉายา ชื่อเล่น : สองโหล / เล็ก
    • สีรถ : สีดำ - Pyreness Black
  • Publish
  •    เปลี่ยนหัวฉีดกับคุณอาตร์มาแล้วครับ ขอบอกรู้สึกได้ว่ามันเร่งดีขึ้นกว่าเดิมมากๆ เร่งแซงได้ดั่งใจเลยครับ เปลี่ยนเสร็จก็ขับไปเติมe85ปั๊มบางจาก  จัดไปเต็มถัง380บาทเพราะน้ำมันยังเหลือ ไฟเครื่องไม่โชร์เลยแจ๋วจริงๆครับ

เอาภาพตอนติดมาให้ดูครับ มาดูภาพกัน

นี่หน้าตาถอดรางหัวฉีดออกมาแล้ว

เปรียบเทียบรูหัวฉีดของเดิมกับของ350z

วางให้เห็นกันทั้งสองแบบ

นี่ใส่ของใหม่เรียบร้อยแล้ว
    *

gls

• *
    • 18
    • Mitsubshi Attrage ก้าวที่เหนือกว่า
  • Publish
  • ต้องทำยังไงบ้างเหรอ น่าสนอ่ะ ประหยัดได้หลายบาทเลย
    *

กุขับมิตซู

• *
    • 548
    • ก็เพียงชาวนาธรรมดาคนหนึ่ง
    • Attrage Zone : อีสานใต้
    • ฉายา ชื่อเล่น : เสราะกราว
    • รุ่นรถ : ไม่ใช่ Attrage
    • สมาชิก ATC no : ยังไ
    • สีรถ : สีฟ้า - Cerulean Blue Mica
  • Publish
  •  :wanwan06: โอ้ เป็นไปได้ง่ายขนาดนี้เลยเหรอครับ

ค่าใช้จ่ายเท่าไร ทำอะไรบ้าง คับท่านแอ้ดมิน :wanwan27:
  • *

• *
    • 1,013
  • Publish
  • หากอยากทราบรายละเอียดจริงๆ ลองศึกษาได้จากกระทู้นี้น่ะครับ

miragethailandclub.com/index.php/topic,8214.0.html
    คนสนใจอ่านเป็นแสนๆคน ตอบกระทู้หลายพันครั้งแล้วครับ

หลายๆคนสงสัยแบบนี้ รวมถึงผมด้วยครับ
       การเปลี่ยนหัวฉีดแต่ไม่ได้มีการปรับจูนกล่อง หรือใส่กล่องคุมใหม่ แล้วจะจ่ายน้ำมันเพิ่มได้อย่างไร ในเมื่อ ECU ถูกโปรแกรมมาให้สั่งจ่ายน้ำมันในปริมาตรของขนาดหัวฉีดเดิม ของรถมิราจ หรือแอททราจ

คำตอบที่น่าสนใจครับ
      เพราะว่า ECU ของมิราจ ใช้การอ้างอิงจากค่า Lambda ไม่ใช่ค่า A/F

ทำให้มีความยืดหยุ่น  สามารถใช้น้ำมันหลายๆแบบ ได้ โดยที่ ใช้ฐาน Lambda = 1 เป็นหลัก  ถ้าเมื่อไหร่ที่ ECU ไม่สามารถสั่งจ่ายน้ำมัน ให้ค่าLambda ป้วนเปี้ยนอยู่ที่ 1 ได้  ไฟเอ็นจิ้นจะขึ้นฟ้องทันที

แล้วมันสั่งยังไง  ง่ายๆ สั่งยกหัวฉีดค้างนานขึ้น แต่ถ้ามันยกแล้ว ค่ายังไม่ได้ เท่ากับ 1  ไฟเอ็นจิ้นก็จะโชว์
    และก็ มิราจมี Knock sensor เอาไว้ตรวจจับการเขกของเครื่อง หรือ ตรวจจับการจุดระเบิดที่ผิดปกติ  แล้วสั่ง ให้ชดเชยองศาไฟ   แต่ทั้งนี้ ยังไม่เห็นมีใครบอก ว่ามิราจ มันชดเชยได้กี่องศา  แต่มันก็น่าจะมากพอ
       ขนาดที่ว่า กินE85 เต็มระบบ หรือเติมผสมกันไปมา ไม่ว่าจะ E20 E85 ของผู้ใช้มิราจ หรือแม้แต่กับ LPG  ไฟเอ็นจิ้นไม่โชว์ และเครื่องวิ่งเนียนเหมือนเดิม

ดังนั้นสรุปได้ว่า การเปลี่ยนน้ำมันบ่อยๆ จึงไม่ส่งผลกับ รถรุ่นใหม่ๆ (เครดิตคุณ soepoe)

เพิ่มเติมกับเหตุผลนี้ ของการใช้ E85 100% ได้โดยการเปลี่ยนเพียง หัวฉีดในรถมิราจ

กล่องอีซียู (ECU) ย่อมาจาก Electronic Control Unit เป็นอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ มีพื้นฐานมาจากคอมพิวเตอร์ หน้าที่หลักคือเป็นอุปกรณ์ที่ทำหน้าที่รับข้อมูลจากเซ็นเซอร์ต่างๆ เพื่อนำมาประมวลผล และใช้ในการควบคุมการการสั่งจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงและการจุดระเบิดของเครื่องยนต์ รวมทั้งการตรวจ สอบสถานะการทำงานของอุปกรณ์อื่นๆ ที่ทำงานร่วมกับเครื่องยนต์

ดังนั้นเมื่อเปลี่ยนหัวฉีด E85 เข้าไปซึ่งเป็นอุปกรณ์ตัวใหม่ จึงต้องทำการรีเซ็ต ECU โดยการถอดขึ้นลบแบตเตอรี่ออกประมาณ 5-10 นาที เมื่อรีเซ็ต ECU แล้ว สตาร์ทเครื่องใหม่ ตัว ECU ก็จะเรียนรู้กับอุปกรณ์ต่าง ๆ ภายในรถเราผ่านตัว Sensor ต่าง ๆ ใหม่ เมื่อเจอหัวฉีดใหม่ ก็จะสั่งจ่ายน้ำมันตามขนาดของหัวฉีดใหม่

ปล. ผิดถูกยังไงก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ(คุณ james84310)
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: ก.ค. 26, 11:01 AM โดย สองโหล คับ »
  • *

• *
    • 1,013
  • Publish
  • Ecu สามารถรับรู้ได้หมดครับ แต่อุปกรณ์บางส่วนไม่สามารถทำตามที่ ECU เดิมสั่งได้ครับ

การปรับจูน ECU คือการสั่งให้ Trim สัญญาณยก % duty cycle ของหัวฉีดเพิ่มขึ้น เพราะหัวฉีดเดิมๆสั่งจ่ายไม่พอ ทำให้ภาระไปตกอยู่ที่หัวฉีดครับ เพราะทำงานเกินกำลัง เมื่อทำไม่ได้ตามที่ ECU สั่ง   ECU ก็จะทำการฟ้องความผิดพลาดที่เกิดขึ้น ว่าไม่สามารถทำตามที่ ECU สั่งการได้ ขึ้นไปไฟ engine เตือน

การเปล่ียนหัวฉีดคือการปรับตัวเข้าหา ECU   คือ ECU ทำงานในสภาวะปกติ การ Trim ค่าสัญญาณเท่าของเดิมไม่เปลี่ยนแปลง ไม่ขืนระบบ ไม่ขืนหัวฉีด แต่ต้องอาศัยการคำนวณ ซึ่งต่างจากความคิดการจูนกล่องคือการปรับ ECU เข้าหาหัวฉีด สุดท้ายหัวฉีดไม่พอก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดีครับ

ความคิดนี้ส่วนใหญ่จะใช้ในรถแข่งครับ ผมก็เพียงยกเทคโนโลยีนี้มาใช้ครับ ต่อให้จูนกล่องก็ต้องใช้ครับซึ่งจะพอหรือไม่พอตัดสินได้จาก เชื้อเพลิงที่ใช้ กำลังอัด และแรงม้าที่ต้องการครับ

ปล. อย่านับกล่อง E85kit เป็นกล่องจูนนะครับ มันคนละอย่างกันครับ
    *

kana

• *
    • 18
    • Mitsubshi Attrage ก้าวที่เหนือกว่า
  • Publish
  • ราคาเท่าไรเหรอ น่าสนใจดีน่ะ  :wanwan27:
    *

เซโรเง็ง

• *
    • 8
    • สีรถ : สีฟ้า - Cerulean Blue Mica
  • Publish
  •    แน่นอนซ่ะยิ่งกว่าแน่อีก เพราะเห็นโคสะนาแล้วว่า มีกล่องคิทใส่ให้แอททราจแล้วก็รุ่นอื่นๆโดยไม่ต้องดัดแปลงอะไรเลยแต่ราคาเอาเรื่องเลยน่ะ หกพันถึงแปดพัน แนะ

ว่าแต่ว่าแบบนี้ราคาเท่าไร เปลี่ยนเฉพาะหัวฉีด แบบนี้อ่ะ เราว่าน่าจะดีกว่าเปลี่ยนกล่องที่ว่า ถ้าราคาไม่สูงเกิน
    *

กุขับมิตซู

• *
    • 548
    • ก็เพียงชาวนาธรรมดาคนหนึ่ง
    • Attrage Zone : อีสานใต้
    • ฉายา ชื่อเล่น : เสราะกราว
    • สมาชิก ATC no : ยังไ
  • Publish
  • ถ้าราคาไม่สูงมากนัก ก็น่าสน ดีกว่าติดแก๊ส เพราะอีกหน่อยแก๊สก็ต้องลอยตัวหรือเปล่า
    *

ไซบะ เรียว

• *
    • 115
    • คนเห็นแก่ตัว มักไม่มี "มิตรแท้"
    • รุ่นรถ : Attrage GLS Ltd. CVT
    • สมาชิก ATC no : 0011
  • Publish
  • แอดมินของเรานำความรู้ดีๆมาแบ่งปั่นอีกแล้ววว,ต้องขอบคุณมากๆเลยครับ  :^2d^:
    แต่ผมมีข้อสงสัยว่า หากมีการปรับแต่งแล้วประกันศูนย์จะหมดลงหรือป่าวครับ??? :^23complain^:
    -แอบสนใจมากเลยครับ ถ้าทำแล้วประกันศูนย์ไม่หมดน่ะครับ,,ก็อยากจะลองทำดูบ้าง ..ซึงคิดในใจว่าอาจจะขับรถไปให้คุณเล็กทำให้ อิ_อิ

เรืองการปล่อยให้ราคาก๊าซลอยตัว ก็ได้ยินมาเหมือนกันครับ,และได้ยินมาว่าประเทศเพื่อนบ้านของเราราคาแก๊สเขาแพงกว่าบ้านเรามาก
    ส่วนราคาน้ำมันถูกกว่าบ้านเรามากเช่นกัน.. :^14ngng^:

คนเราไม่ควรตัดสินกันที่ชนชั้นฐานะ...เราควรตัดสินกันที่ความดี ^_^
    *

art-art

• *
    • 27
  • Publish
  • ประกันไม่หมดครับ (ถ้าพี่ไม่บอกเขา) เพราะมันเป็นอุปกรณ์ตรงรุ่นครับ ไม่มีการดัดแปลงใดๆทั้งสิ้นครับ
    และปัจุบันนี้ผมมีหัวฉีดรุ่นใหม่มาแล้วครับ หน้าตาจะเหมือนของเดิมเลยครับ ขับง่าย ทอร์กดี สตาร์ทง่าย

ราคาพร้อมติดตั้ง 3000฿ ครับ (หัวฉีด g35)

ผมคงไม่อธิบายอะไรมากนะครับ อยากให้เข้าไปอ่านที่ลิงค์นี้ครับ

http://www.miragethailandclub.com/index.php?topic=8214.56

เป็นไปได้อ่านให้หมดนะครับ จะได้รู้ถึง ข้อดี ข้อเสีย วิธีการใช้
    (หน้าท้ายสุดจะเป็นสถานะการนำเข้าหัวฉีดว่ามีของหรือไม่)

สำหรับคนที่กลัวก็ไม่ต้องนะครับ (แต่จากสถิติส่วนใหญ่กลัวน้ำมันแพงมากกว่ารถพัง)
    มิราจก็เริ่มจากแบบนี้ครับ สักพัก พอเริ่มเชื่อมั่นทุกวันนี้ออกรถวันแรกก็มาติดเลยครับ
    แต่ผมก็แนะนำให้ใช้รถก่อนสักพักครับจะได้รู้ถึงความแตกต่างเวลามาเปลี่ยนหัวฉีด

การทำโดยวิธีนี้เป็นหลักการณ์จากรถแข่งนะครับ  ผมไม่ได้มองเรื่องประหยัดอย่างเดียว ผมมองรวมไปถึงสมรรถนะที่ท่านจะได้ด้วย

การเปลี่ยนหัวฉีดเหมาะสำหรับท่านที่คิดจะใช้ E85 เป็นหลักนะครับ ดังนั้นดูความสะดวกในการเติมด้วยนะครับ
    น้ำมันอ่ื่นก็เติมได้ครับ แต่แนะนำให้เติมเมื่อหา E85 เติมไม่ได้แค่นั้นครับ

สอบถามได้ครับ (บอกด้วยนะครับว่ามาจาก Attragethailandclub)
    083-137-7959 อาร์ตครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส.ค. 03, 08:28 AM โดย art-art »
  • *

• *
    • 1,013
  • Publish
  • ยินดีต้อนรับคุณ art-art ครับ
    สักวันผมคงได้อุดหนุนคุณ art บ้างหละครับ

ขอบคุณที่ให้นำข้อมูลมาเผยแพร่ครับผม  :^2d^:
    *

victer9999

• *
    • 2
    • รุ่นรถ : Attrage GLS Ltd. CVT
  • Publish
  • ประกันไม่หมดครับ (ถ้าพี่ไม่บอกเขา) เพราะมันเป็นอุปกรณ์ตรงรุ่นครับ ไม่มีการดัดแปลงใดๆทั้งสิ้นครับ
    และปัจุบันนี้ผมมีหัวฉีดรุ่นใหม่มาแล้วครับ หน้าตาจะเหมือนของเดิมเลยครับ ขับง่าย ทอร์กดี สตาร์ทง่าย

ราคาพร้อมติดตั้ง 3000฿ ครับ (หัวฉีด g35)

ผมคงไม่อธิบายอะไรมากนะครับ อยากให้เข้าไปอ่านที่ลิงค์นี้ครับ

http://www.miragethailandclub.com/index.php?topic=8214.56

เป็นไปได้อ่านให้หมดนะครับ จะได้รู้ถึง ข้อดี ข้อเสีย วิธีการใช้
    (หน้าท้ายสุดจะเป็นสถานะการนำเข้าหัวฉีดว่ามีของหรือไม่)

สำหรับคนที่กลัวก็ไม่ต้องนะครับ (แต่จากสถิติส่วนใหญ่กลัวน้ำมันแพงมากกว่ารถพัง)
    มิราจก็เริ่มจากแบบนี้ครับ สักพัก พอเริ่มเชื่อมั่นทุกวันนี้ออกรถวันแรกก็มาติดเลยครับ
    แต่ผมก็แนะนำให้ใช้รถก่อนสักพักครับจะได้รู้ถึงความแตกต่างเวลามาเปลี่ยนหัวฉีด

การทำโดยวิธีนี้เป็นหลักการณ์จากรถแข่งนะครับ  ผมไม่ได้มองเรื่องประหยัดอย่างเดียว ผมมองรวมไปถึงสมรรถนะที่ท่านจะได้ด้วย

การเปลี่ยนหัวฉีดเหมาะสำหรับท่านที่คิดจะใช้ E85 เป็นหลักนะครับ ดังนั้นดูความสะดวกในการเติมด้วยนะครับ
    น้ำมันอ่ื่นก็เติมได้ครับ แต่แนะนำให้เติมเมื่อหา E85 เติมไม่ได้แค่นั้นครับ

สอบถามได้ครับ (บอกด้วยนะครับว่ามาจาก Attragethailandclub)
    ซึ่งหมายความว่า หากนำรถเข้าเช็คศูนย์แล้วปราฏกว่า ศูนย์ตรวจสอบพบว่ามีการดัดแปลงแก้ไขระบบดังกล่าว..จะทำให้การคุ้มครองตัวรถของศูนย์หมดลงทันทีหรือป่าว :^17alone^:
    *

art-art

• *
    • 27
  • Publish

ซึ่งหมายความว่า หากนำรถเข้าเช็คศูนย์แล้วปราฏกว่า ศูนย์ตรวจสอบพบว่ามีการดัดแปลงแก้ไขระบบดังกล่าว..จะทำให้การคุ้มครองตัวรถของศูนย์หมดลงทันทีหรือป่าว :^17alone^:

ก็เหมือนติดแก๊สไงครับ
    แต่หัวฉีดเป็นอุปกรณ์ตรงรุ่นครับ ไม่บอกก็ไม่รู้ครับ
    และก็เป็นส่วนที่ไม่อยู่ในตำแหน่งที่ต้องมาตรวจสอบครับ

ถ้าศูนย์จะเล่นจริงๆ คุณใส่ล้อแม็กก็ผิดแล้วครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส.ค. 03, 09:56 AM โดย art-art »
    *

narn

• *
    • 95
  • Publish
  • อ้างถึง
    ถ้าศูนย์จะเล่นจริงๆ คุณใส่ล้อแม็กก็ผิดแล้วครับ

ใช่ครับ
     :^11man^:

club attrage

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 

Facebook Comments