• Topic Author
  • *

ManFlyingLogin

• *
    • 2
    • Attrage Zone : จตุจักร
    • ฉายา ชื่อเล่น : ManFlying
    • รุ่นรถ : Attrage GLX CVT
    • สีรถ : สีเทาดำ - Eisen Gray Mica
  • Publish
  • สวัสดีครับผู้อ่านทุกท่าน วันนี้ผมมีเรื่องที่ควรระวังที่อยากจะเขียนให้อ่านและอยากให้ระมัดระวังกันหน่อยนะครับสำหรับผู้ที่ใช้รถใช้ถนนและอย่างยิ่งสำหรับใครที่ชอบเล่นเครื่องบินบังคับในบริเวณใกล้ๆ กับชุดชนที่มีรถวิ่งเยอะ โดยเฉพาะช่วงเวลาใกล้ค่ำ คือเรื่องมีอยู่ว่าเมื่ออาทิตย์ก่อนผมได้รับอุบัติเหตุทางรถยนต์ครับแต่โชคดีที่ไม่เป็นอะไรมาก วันนั้นก็เช่นเดียวกับทุกวันครับ ผมขับรถกลับจากที่ทำงานแต่พอดีว่าวันนั้นเลิกค่ำนิดหน่อย และยังต้องรีบไปรับลูกกลับจากโรงเรียนเพราะภรรยาติดธุระเลยไปรับไม่ได้ ผมจึงขับรถออกจะเร็วหน่อยประมาณ 100 กิโลเมตร/ชั่วโมง ในขณะที่ขับไปถึงจุดเกิดเหตุเวลาประมาณ เกือบ 1 ทุ่มตรงบริเวณนั้นจะเป็นสวนสาธารณะชิดกับกับถนนครับ มีคนนิยมมาเล่นเครื่องบินบังคับกันมีทั้งเด็กและผู้ใหญ่ เป็นสวนสาธารณะขนาดใหญ่ซึ่งตรงกลางจะเป็นสระน้ำ ด้านข้างติดกับถนนจะมีกำแพงกั้นสูงล้อมรอบ บางจุดประตูรั้วมันจะทึบมองไม่เห็นด้านในของสวนสาธารณะนี้ แต่บางจุดจะมองเห็นด้านในเพราะไม่ทึบ และตรงบริเวณนี้แร่ะครับก่อนจะถึงหัวมุมถนนประมาณ 400 เมตร ได้เกิดมีเครื่องบินบังคับขนาดใหญ่ลำหนึ่งบินถลามาเลยครับ พุ่งตัดหน้ารถผมและเป็นเพราะว่าขับมาเร็ว ผมเหยียบเบรคเต็มแรง เลยครับ ยังดีที่ว่ารถผมเป็นเบรค ABS ไม่งั้นคงลากล้อเสียหลักชนกันเละเทะ

ถึงแม้ว่าตรงนั้นถนนจะกว้างทว่ามันเป็นถนนเลนเดียวรถวิ่งสวนกันครับและเพราะผมเบรคอย่างกะทันหัน รถที่วิ่งตามมาด้านหลังติดๆ 2 คันชนเข้าที่ด้านหลังรถผมอย่างแรงเลยครับ ส่วนเครื่องบินบังคับเจ้ากรรมก็ชนใส่กระจกหน้ารถผมอย่างจังจนแตกเสียหาย แต่โชคดีที่รถผมมีถุงลมนิรภัยบวกกับผมคาดเข็มขัดด้วยแร่ะครับซึ่งช่วยให้เจ็บไม่มาก หลังจากนั้นตำรวจก็มา ตามมาด้วยประกันภัย ส่วนคนเล่นเครื่องบินบังคับลำดังกล่าวหายไปอย่างไม่มีวี่แววครับไม่รู้เลยใครเป็นคนบังคับมันมาจากจุดไหน ถามคนที่อยู่ใกล้กับจุดเกิดเหตุก็ตอบอ้ำๆ อึ้งๆ ไม่ได้ความ โมโหสุดๆ กะจะตบกะโหลกให้มันไปฟื้นโรงพยาบาลซะเลย ก็ตามปกติครับแจ้งความดำเนินคดี แต่จะดำเนินคดีกับใครล่ะ จนแล้วจนรอดคือตอนนี้ยังหาเจ้าของเครื่องบินบังคับลำดังกล่าวยังไม่พบครับ ทั้งๆ ที่ผ่านไปหลายวันแล้ว ประกันผมก็ต้องรับผิดชอบค่าเสียหายให้รถ 2 คันที่เสียหายจากการที่วิ่งมาชนท้ายรถผมอีกเพราะเขาบอกว่าผมเบรครถกะทันหันจึงไม่สามารถหลีกหรือเบรคได้ทัน (คิดในใจอยากบอกว่า ก็ขับมาใกล้..ทำไม) แต่ก็อยากให้เรื่องมันจบเร็วๆครับ คนมันจะซวยทำไงได้ ท้ายที่สุดวันนั้นกว่าจะเคลียร์อะไรกันเสร็จนานหลายนาที จนครูที่โรงเรียนต้องมาส่งลูกผมถึงที่บ้าน โมโหจริงๆ รถเพิ่งซื้อมาใหม่ได้ยังไม่ถึงปีเลยครับ วันนั้นผมต้องนอนโรงพยาบาลคืนนึ่งเพื่อเช็คอาการแต่ก็ไม่ได้มีอาการอะไรมาก แค่มีแผลเล็กน้อย ภรรยากับลูกก็ไปนั่งเฝ้าที่โรงพยาบาลครับ

แต่นอกจากความโชคร้ายจากเหตุการณ์ดังกล่าวก็ยังมีความโชคอยู่ที่ว่าเรื่องมันเกิดก่อนที่ผมจะไปรับลูกกลับจากโรงเรียน ลองนึกดูดูสิครับหากว่าไอ้เจ้าเครื่องบินบังคับตัวการลำดังกล่าวบินมาชนรถผมและทำให้เกิดเรื่องราวแบบนี้และมีลูกตัวเล็กๆ นั่งอยู่ในรถด้วยไม่อยากจินตนาการเลย และนี่ก็คือประสบการณ์ไม่คาดคิดของผมที่อยากฝากเตือนสำหรับคนใช้รถใช้ถนน โดยเฉพาะสำหรับคนที่เล่นหรือทำกิจกรรมที่บริเวณไม่ไกลกับถนนหนทาง หากไม่ระวังจัดระเบียบดีๆ อาจเกิดเรื่องราวที่ไม่คาดฝันขึ้นมาได้ ผมว่าอุบัติเหตุส่วนใหญ่บนท้องถนนส่วนหนึ่งมาจากเห็นแก่ตัวของคนเรานี่แร่ะครับและอีกประเด็นนึ่งก็มักจะเป็นสภาวการณ์ที่เราควบคุมไม่ได้ เราไม่ชนเขา เขาก็มาชนเรา ซึ่งจากการพินิจพิจารณาของผม คิดว่าเครื่องบินบังคับลำดังกล่าวคนเล่นน่าจะเป็นเด็กที่เพิ่งเล่นใหม่โดยที่ไม่มีผู้ใหญ่คอยคุมหรือมีแต่เผลอเลอ เพราะหากเป็นผู้ใหญ่ควบคุมมันไม่น่าจะบินมาทำให้เกิดเหตุการณ์ในลักษณะแบบนี้ได้ง่ายๆ แต่ไม่ว่าเช่นไรในกรณีนี้ก็ต้องรีบหาตัวมาดำเนินคดีให้ได้โดยเร็วครับ ก่อนจบก็อยากฝากเตือนให้พึงระวังทั้งผู้ใช้รถใช้ถนนและผู้ที่ทำกิจกรรมไม่ห่างมากถนนด้วยนะครับจะได้ไม่เกิดเหตุการณ์ซวยๆแบบผมอีก

• Topic Author
  • *

ManFlyingLogin

• *
    • 2
    • Attrage Zone : จตุจักร
    • ฉายา ชื่อเล่น : ManFlying
    • รุ่นรถ : Attrage GLX CVT
    • สีรถ : สีเทาดำ - Eisen Gray Mica
  • Publish
  • เครื่องบินบังคับแบบไฮเทคบินไกล สะดวกทุกสถานที่

club attrage

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 

Facebook Comments