• Topic Author
  • *

kuntapaa

• *
    • 1
    • Attrage Zone : รังสิต
    • ฉายา ชื่อเล่น : Dmbb
    • รุ่นรถ : Attrage GLX CVT
    • สีรถ : สีเทาดำ - Eisen Gray Mica
  • Publish
  • เพิ่งรับรถมาเมื่อวันที่ 9 ม.ค 58  รุ่น glx เกียร์ออโต ครับ
    ตอนรับรถออกจากศูนย์ จะมีน้ำมันติดรถนิดหน่อย สัญญาณที่ไมล์จะกระพริบอยู่
    ออกจากศูนย์ผมเติม E20  500 บ. ได้ 19 ลิตรกว่า  สัญญาณที่ไมล์ขึ้นมาครึ่งถัง
    ใช้จนถึงวันอังคาร ระยะทางที่วิ่้งได้ ประมาณ 170 กม.  สัญญาณไฟกระพริบเตือนน้ำมันจะหมด
    ลองหารเฉลี่ยดูแล้ว วิ้งได้ที่ 8 กม. กว่า / ลิตร  ทำไมมันถึงกินน้ำมันโหดมากเลยครับ
    มันผิดปกติหรือเปล่า
    (พอไฟกระพริบ ผมเติม e20 เต็มถึงเมื่อวานนี้  920 บ. ได้ 36.68 ลิตร  ราคาน้ำมันที่เติม 25.08)

ปล.
    - ที่บ้านมีรถอีกคัน โตโยต้าอัลติด เครื่อง 1800 ติดแก๊ส lpg วิ่งเหมือนกันทุกอย่าง  ได้ประมาณ 12 กม./ กก.(ลิตร)
    ใช้ประมาณวันละ 30 กม. รถติดเล็กน้อย ส่วนใหญ่ไม่ค่อยติด

*

เล็ก lek

• *
    • 1,134
    • Attrage Zone : ศรีราชา ชลบุรี
    • รุ่นรถ : Attrage GLX CVT
    • สีรถ : สีฟ้า - Cerulean Blue Mica
  • Publish
  • จับระยะทางด้วยการเติมน้ำมัน เต็มถัง ดีกว่าครับ มีความแน่นอนถูกต้อง พอใช้อ้างอิงได้

เพราะการดูที่ มาตรวัดว่าเหลือเท่านั้นเท่านี้ มันระบุแน่นอนไม่ได้ว่า กี่ลิตร

แต่ถ้าเช็คจากการเติมน้ำมัน เต็มถัง เราจะระบุได้มั่นใจกว่าว่า มีกี่ลิตร แล้วใช้ไปได้ระยะทาง กี่กิโลเมตร แล้วเติมกลับเข้าไปให้ เต็มถัง เหมือนเดิม

เราก็เอา ระยะทางที่วิ่งได้ หารด้วย จำนวนน้ำมันที่เติมเข้าไปคืนจน เต็มถัง ก็จะได้ กิโลเมตรต่อลิตร ที่พอเชื่อถือได้มากกว่าครับ
    *

shutterbird

• *
    • 8
    • Attrage Zone : สนามบินสุวรรณภูมิ
    • ฉายา ชื่อเล่น : Shutterbird
    • รุ่นรถ : Attrage GLS Ltd. CVT
    • สีรถ : สีเงิน - Cool Silver Metallic
  • Publish
  • ผมเองรับรถมาวันที่ 2 ก.พ. ลองน้ำมันไปสามถังแล้วครับ e20 เฉลี่ย 16-17กม./ลิตร สำหรับผมถือว่าประหยัดมากครับรถติดบ่อย แวะบ่อย เบรคบ่อย  :Onion-s-113:
    *

shutterbird

• *
    • 8
    • Attrage Zone : สนามบินสุวรรณภูมิ
    • ฉายา ชื่อเล่น : Shutterbird
    • รุ่นรถ : Attrage GLS Ltd. CVT
    • สีรถ : สีเงิน - Cool Silver Metallic
  • Publish
  • มาต่อครับ คราวนี้เป็นครั้งแรกที่ผมขับรถในเมือง(รถไม่ติดมากนะครับ) + ขนคนอีก 5 คนไม่รวมคนขับ รู้สึกว่ารถอืดตื้อ ๆ ตรงส่วนนี้รับได้ครับผมไม่รีบ แต่อัตรการสิ้นเปลืองเห็นได้ชัดเลยว่าขึ้นยากมากไม่แตะ 17กม./ลิตร เลยครับ จากเดิมลากง่าย ๆ แป๊บเดียว 18 19 เ๋วรอดูผมเติมถังนี้กลับไปก่อนนะว่าคิดออกมาแล้วได้กี่โลลิตร แล้วจะเอามาบอกอีกทีครับ :wanwan35:

club attrage

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 

Facebook Comments