• Topic Author
  • *

mirasport

• *
    • 32
    • I'm MiraSport
    • Attrage Zone : เมืองทอง
    • ฉายา ชื่อเล่น : MiraSport
    • รุ่นรถ : Attrage GLS Ltd. CVT
    • สีรถ : สีแดง - Red Metallic
  • Publish
  • หลังจากที่เราอัพเกรดเบสบ็อกไปแล้ว
    รู้สึกยังไม่สาแก่ใจ จึงต้องดิ้นรนหา ฟร้อนใหม่มาขับ
    ให้เสียงดีมาจากต้นทาง ปลายทางจะได้ง่าย
    ผมเลือก Pioneer 5550BT สนนราคา 9700 บาท
    มาเปลี่ยน เสียงนี่ถือได้ว่า คนละเรื่องตั้งแต่แรกเปิด
    เบสมาเป็นลูก แหลม กลาง มาครบ ฟังก์ชั่นเพียบ
    แต่ปัญหาบังเกิด 2 ข้อคือ
    1. กล้องมองหลัง ไม่ติด (ไม่ทำงาน)
    2. คอนโทรลมัลติฟังก์ชั่นจากพวงมาลัยไม่ได้

ปัญหา 2 อันนี้นับว่า ตัดฟังก์ชั่นของการเป็นแอททราจที่โดดเด่นออกไป
    แน่นอน ไม่เวิร์คแน่ ๆ  แล้วดั๊น 5550 BT มันรองรับ คอนโทรลพวงมาลัยแต่ไม่มีสายต่อมาให้ รองรับกล้องถอย แต่วงจรมันไม่ครบน่าแปลกใจ

แะแล้วโอกาสอันดีก็มาถึง มีโอกาสได้อัพเกรดเป็น Pioneer 5650BT ใหม่ล่ามาแรง ด้วยฟังก์ชั่นที่รองรับกล้องถอย ต่อ iPhone5 ได้ และที่สำคัญ
    มันมี interface ต่อชุดควบคุมพวงมาลัยมัลติฟังก์ชั่นมาให้ด้วย โอ้วววว

แต่วงจรล่ะครับ วงจร ผมเลยพยายามตามหาให้ได้ ว่าคอนโทรลพวงมาลัยเส้นไหน กล้องถอยทำงานยังไง กล้องนี่ไม่น่ายาก 4 เส้น ไฟ 2 สัญญาณ 2
    แต่ไม่รู้เส้นไหนนะเอง จนฟ้าประทานจากสมาชิกในเว็บบอร์ดมาให้ว่า
    เครื่องเสียงแอททราจตัวท็อปนั่นก็คือยี่ห้อ Inspire รุ่น C-1
    พร้อมทั้งให้เบอร์ Supplier ไว้ด้วย ไม่รอช้าหลังจากถามร้านเครื่องเสียง
    หลายร้านไม่มีใครยอมบอก โทรไปถามคนรับติดตั้งคอนโทรลพวงมาลัยรถรุ่นอื่นก็ไม่บอก แต่ Supplier เจ้านี้ยอมบอกอย่างง่ายดาย
    ว่าแล้วก็ลองต่อจนครบวงจรจนถึงบางอ้อว่า

1. กล้องมองหลัง เมื่อเข้าเกียร์ถอย จะไปไฟ 12 V เข้าไปที่เครื่องเสียง
    แล้วเครื่องเสียง จะปล่อย 5V ไปที่กล้อง (อ่านดีดีนะ 12 เหลือ 5 โวลท์)
    ซึ่ง Pioneer หรือ JVC หรือรุ่นอื่น ๆ ก็ไม่น่าจะมี
    2. สายคอนโทรลพวงมาลัย ใช้แค่ 2 เส้น + และ – และที่ interface ของ
    เครื่องเสียง ให้ต่อ – ลงกับ – ของสวิตคอนโทรลพวงมาลัย
    ตอนแรกผมเอาลงกราวนด์รถเลย ปรากฎว่า ไม่รองรับการสั่งการ
    เล่นเอาใจแป้ว

เอาล่ะ ฝอยมานาน สรุปสายดังนี้เลยดีกว่า

สายทั้งหมดของเครื่องเสียงตัวท็อปของแอททราจ ที่สายพวงหลัก
    มี 20Pin หันกิ๊บล็อกขึ้นด้านบน มองสายตามภาพจากด้านหลัง สีสายไฟ
    ให้เรียงตามภาพไล่มาดังนี้นะครับ

สาย ACC เมื่อมีไฟมาที่เส้นนี้ เครื่องเสียงจะเปิด พร้อมทำงาน
        สาย Multifunction + หรือ Remote 1 + อ้างอิงของ Pioneer ต่อเข้ากับสายรีโมทสีแดงดำ
        ไฟ+ 5 Volt ไปเลี้ยงกล้อง จะมีไฟเมื่อเข้าเกียร์ถอย
        ไฟ+ 12 Volt เมื่อเข้าเกียร์ถอย ตัวนี้เมื่อเข้าเกียร์ถอยให้ลากไฟจากชุดเกียร์หรือไฟถอยมาสั่งการ เครื่องเสียงจะแปลงไฟให้ออก 5 Volt ไปตามข้อ 3
        ลำโพง หลัง ขวา +
        ลำโพง หน้า ขวา +
        ลำโพง หลัง ซ้าย +
        ลำโพง หน้า ซ้าย +
        ไฟหรี่+ เมื่อเราเปิดไฟหรี่ไปหน้าจอจะมืดลงนิดนึง เวลาต่อกับเครื่องเสียงใหม่ก็ต่อในช่อง Dim หรือ ไฟประดับ
        ไฟ + จากแบต
        ว่าง
        สาย Multifunction – หรือ Remote  GND – อ้างอิงของ Pioneer ต่อเข้ากับสายรีโมทสีดำ GND
        สายปลดล็อดเบรกมือ เส้นนี้ต่อกับกราวนด์เบรกมือ ถ้าเส้นนี้ไม่ลงกราวนด์จะดูหนังแบบมีแต่เสียง ภาพไม่ขึ้น ดังนั้นให้ตัดแล้วไปต่อกับสายกราวนด์เบอร์ 20 เพื่อให้ระบบรู้ว่าลงกราวนด์ตลอดเวลา เหมือนเราดึงเบรกมือตลอดเวลา ทำให้ดูหนังได้ตลอดเวลาจ้ะ อย่าดูเพลินล่ะ
        สายไฟไปสั่งเสาอากาศอัตโนมัติให้ยืดได้ ต้องตั้งค่าที่เครื่องเสียงด้วย
        และแอททราจไม่มีเสาตัวนี้ ก็งงว่า จะต่อมาให้ทำไม เอาว่าใครจะอัพเกรดเสายืดได้ออโต้ก็มาลากไฟเส้นนี้ไป
        ลำโพง หลัง ขวา -
        ลำโพง หน้า ขวา -
        ลำโพง หลัง ซ้าย -
        ลำโพง หน้า ซ้าย -
        ว่าง
        กราวนด์

เป็นอันเสร็จสิ้น แต่ผมดั๊นใจร้อนและไม่รู้ว่ากล้อง 5 Volt เลยลองจ่าย 12 Volt เพื่อลองดูว่ากล้องจะทำงานที่เส้นไหน สรุปว่า ไหม้เจ๊งกาบ๊งไปแล้วเลยติดกล้องใหม่แทนเข้าไปแบบ 12 Volt ง่ายดีครับ เพระาถ้าใช้กล้องเดิม
    ต้องปวดหัวหาทางแปลงไฟเป้น 5 Volt เวลาเข้าเกียร์ถอยไปสั่งการอีก
    เลยสรุปใช้กล้อง 12 Volt ที่มีขายกันทั่วไปแทน และต่อสาย 3 กับ 4 ไว้ด้วยกัน เมื่อเข้าถอยไฟจากเกียร์ถอยจะสั่งมาที่เบอร์ 4 และจ่ายต่อไปยังเบอร์ 3 วิ่งไปที่กล้อง+ ส่วน -กล้องก็ลงที่เดิมของรถ สัญญาณ เทา-ดำ ที่ปลั๊กสีขาวอีกชุด ก็เอามาตัดต่อเข้าหัว RCA +/- ครบวงจร

ลองเทสดู ทั้งกล้องมองหลัง แอททราจ
    และ พวงมาลัย multi-function ทำงานได้ครบทุกปุ่ม

เยส เสียงระรื่นหู และหายคาใจซักที

ใครมองเครื่องเสียงตัวนี้อยุ่ ติดต่อผมได้ครับ 14800 รวมติดตั้ง
    รวมกรอบ 2 Din รวมกล้องมองหลังแล้วด้วยนะ ต่อครบวงจรเลยนะเธอว์
    โทรเลย 0819194487 เอก หรือใครอยากลองต่อเองโทรมาถามมาปรึกษา
    ได้ครับ ฟรีไม่คิดเงิน ผมไม่กั๊กวงจร กว่าจะได้มาแสนลำบากเข้าใจหัวอกคนอยากได้

รอบหน้าเรามาติดลำโพงทวีตเตอร์เพิ่มเสียงแหลมแบบฟังในหูช้าง
    แอททราจกันครับ เพิ่มเสียงให้มีมิติและน่าฟังยิ่งขึ้น วันนี้ขอลาไปก่อนคร๊าบบ

อ้างอิงบทความ http://www.loveattrage.com/dvd_diagram/
    บทความอื่น ๆ http://www.loveattrage.com

- จำหน่ายของแต่งมิราจ แอททราจ
    - รับถ่ายภาพ
    - www.LoveAttrage.com บทความ DIY
    *

ลุงเคยเมา

• *
    • 218
    • Attrage Zone : สมุทรปราการ
    • ฉายา ชื่อเล่น : ลูกชาย
    • รุ่นรถ : Attrage GLS Ltd. CVT
    • สมาชิก ATC no : 0100
    • สีรถ : สีขาวมุก - White Pearl
  • Publish
  • สาระดี..น่าจะมีประโยชน์กับใครซักคนนะครับ.. :Onion-s-83:
    *

เทียน พระสมุทรเจดีย์

• *
    • 1,013
    • Mitsubshi Attrage ก้าวที่เหนือกว่า
    • Attrage Zone : พระสมุทรเจดีย์ สมุทรปราการ
    • ฉายา ชื่อเล่น : เทียน
    • รุ่นรถ : Attrage GLS CVT
    • สมาชิก ATC no : 0065
    • สีรถ : สีขาวมุก - White Pearl
    รถ#คือสิ่งที่ทุกคนอยากมี
    มีแล้วก็ดูแลเขาดีๆ
    *

P.A.NAVIGATOR

• *
    • 5
    • Attrage Zone : ปทุมธานี
    • ฉายา ชื่อเล่น : พี
    • รุ่นรถ : ไม่ใช่ Attrage
    • สีรถ : สีเทาดำ - Eisen Gray Mica
  • Publish
  • จากประสบการณ์ที่ร้านผมติดกล้องมองหลังเข้ากับ 2 din เฉพาะของ pioneer หากจะให้ทำงานสมูรณ์ นอกจากต่อสาย vdo แล้วต้องต่อ back reverse จากกล้องเข้าที่ฟร๊อนท์ของ pioneer ด้วยครับ หากไม่ต่อเวลา ปลดเกียร์ถอยบางรุ่นภาพอาจไม่เคลียร์ออก.. (ฟร๊อนท์แบรนด์อื่นๆอาจไม่ต้องต่อ) ส่วนกล้องมองหลัง นั้นรับไฟ 12VDC ตรงจาก ระบบไฟในรถเลย
    **กล้องถอยจะมีหม้อ Converter เล็กๆในตัว ดร๊อบไฟลงเหลือ 5VDC เองครับ

• *

mirasport

• *
    • 32
  • Publish
  • จากประสบการณ์ที่ร้านผมติดกล้องมองหลังเข้ากับ 2 din เฉพาะของ pioneer หากจะให้ทำงานสมูรณ์ นอกจากต่อสาย vdo แล้วต้องต่อ back reverse จากกล้องเข้าที่ฟร๊อนท์ของ pioneer ด้วยครับ หากไม่ต่อเวลา ปลดเกียร์ถอยบางรุ่นภาพอาจไม่เคลียร์ออก.. (ฟร๊อนท์แบรนด์อื่นๆอาจไม่ต้องต่อ) ส่วนกล้องมองหลัง นั้นรับไฟ 12VDC ตรงจาก ระบบไฟในรถเลย
    **กล้องถอยจะมีหม้อ Converter เล็กๆในตัว ดร๊อบไฟลงเหลือ 5VDC เองครับ

ผมลองแล้วครับ ไหม้ครับ เพราะเครื่องเสียงเดิมของแอททราจ จ่าย 5 จากต้นทางเลย
    - www.LoveAttrage.com บทความ DIY
    *

• *
    • 5
    • สีรถ : สีเทาดำ - Eisen Gray Mica
  • Publish

ผมลองแล้วครับ ไหม้ครับ เพราะเครื่องเสียงเดิมของแอททราจ จ่าย 5 จากต้นทางเลย
    แต่แปลกนะครับ เพราะส่วนใหญ่พวกอุปกรณ์เครื่องเสียง จะเป็นแบบ 12vdc เลยงงว่า ต้นทางแค่ระดับ 5VDC เอง เพราะมาตรฐานของรถนั้นเป็น แบตเป็น 12VDC และระบบต้องเป็น 12VDC เข้ามาที่ฟร๊อนท์ที่บอร์ดของฟร๊อนต์แล้วค่อยมาดร๊อบไฟลงเองที่ตัวอุปกรณ์ และค่อยแจกจ่ายไปส่วนต่างเลี้ยงระบบในฟร๊อนต์ หากเป็นอย่างนี้จริง โอกาสเปลี่ยนฟร๊อนต์ใหม่ยากเลย เพราะ ต้นทางมา 5VDC อิๆๆ
  • *

mirasport

• *
    • 32
  • Publish

แต่แปลกนะครับ เพราะส่วนใหญ่พวกอุปกรณ์เครื่องเสียง จะเป็นแบบ 12vdc เลยงงว่า ต้นทางแค่ระดับ 5VDC เอง เพราะมาตรฐานของรถนั้นเป็น แบตเป็น 12VDC และระบบต้องเป็น 12VDC เข้ามาที่ฟร๊อนท์ที่บอร์ดของฟร๊อนต์แล้วค่อยมาดร๊อบไฟลงเองที่ตัวอุปกรณ์ และค่อยแจกจ่ายไปส่วนต่างเลี้ยงระบบในฟร๊อนต์ หากเป็นอย่างนี้จริง โอกาสเปลี่ยนฟร๊อนต์ใหม่ยากเลย เพราะ ต้นทางมา 5VDC อิๆๆ

ลองดูครับ เพราะอันนี้ผมลองจาก ตัวผมเอง และตามไปยังผู้ผลิตฟร้อนเก่าเลย เค้าส่งผังมา ยืนยันกับตาว่า 5 โวลท์ และเอา 12 โวลท์จ่ายไป ไหม้สนิทกองอยู่กับบ้านอันนึงละกล้องเดิม  อย่าประมาทวงจรมิตซุ หลอกได้ทุกขั้นตอน
    *

เล็ก lek

• *
    • 1,134
    • Attrage Zone : ศรีราชา ชลบุรี
    • รุ่นรถ : Attrage GLX CVT
    • สีรถ : สีฟ้า - Cerulean Blue Mica
  • Publish
  • ถ้าเป็นพวก ควบคุมได้ จากฟร้อนในรถ ก็คงต้องจ่าย 5 v ออกมาให้ อย่างที่คุณเอก เจอหละครับ
    *

• *
    • 5
  • Publish
  • ผมขอโฟกัสเฉพาะการต่อกล้องหลังนะครับ

การต่อกล้องมองหลังควรต่อให้รับไฟจากไฟถอยหลังโดยตรง ไม่ต้องต่อเข้าเครื่องเสียงก่อน เมื่อไฟหลังติดกล้องก็จะทำงาน แล้วค่อยต่อ back reverse 12VDC ไปที่ front เพื่อกระตุ้นอีกที ผมว่าหากต่อแบบนี้น่าจะ ok กว่า นะครับ **ผมต่อแบบนี้ครับ ทำให้ไม่เจอปัญหาดังกล่าวตามด้านบน pioneer ผมต่อมาหลายรุ่นแล้วก็ต่อแบบนี้ครับ รุ่น 5550BT ก็เคยมีลูกค้าขับ มิราจ มาติดกล้องเพิ่ม เขาไปติดฟร๊อนท์มาเองเพิ่ม ผมเองก็ต่อตามรูปนี้เลยครับ OK เลย ลองดูครับอาจเป็นไกด์ให้ท่านอื่นได้ ยินดีแนะนำครับ ดูจากการรีวิวด้านบน ตรงข้อ 1 ลองให้เปลี่ยนมาต่อแบบนี้นะครับ อาจจะดีกว่าก็ได้ครับ

จาก MANUAL 5550BT เขาบอกให้ต่อครับ Reverse จากไฟถอยครับ ส่วนสายสัญญาณภาพให้เสียบสาย RCA สีเหลืองจากกล้องหลังเข้า R.C.IN ได้เลยครับ

สเป๊คกล้องมองหลังที่ขายอยู่ทั่วๆไป เราจึงควรต่อแบบด้านบนอาจจะเหมาะกว่าครับ

ตัวอย่างการต่อกล้อง จาก youtube ของ 5550BT เขาก็ใช้ 12VDC ต่อเข้า back reverse  แบบวงจรด้านบนครับ มากระตุ้น front
    <a href="http://www.youtube.com/watch?v=2JYI1sfpK5s" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=2JYI1sfpK5s</a>

ปล.Front แบรนด์อื่นๆอาจไม่ใช้ back reverse เราก็ไม่ต้องต่อนะครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มี.ค. 28, 09:48 AM โดย P.A.NAVIGATOR »
  • *

mirasport

• *
    • 32
  • Publish
  • เอางี้นะครับ

มิราจมันไม่มีกล้องแถมมา กล้องที่ใส่เข้าไป มันก็ 12 V ต่อแบบนั้นผมไม่เถียง ถูกแล้ว 12 V
    ไม่ต้องผ่านเครื่องเสียง แค่เอาไฟ 12 ไปเตะจังหวะถอยให้กล้องตัดภาพ

แต่ แอททราจ มันมีกล้องแถมมาจากโรงงาน ซึ่งเป้น 5V. ของ Fortunner ก็ 6 พวกนี้มันต้องมีวงจรแปลงเพระาโรงงานจะให้รับไฟแค่นี้ครับ ถ้าจะใชข้กล้องเดิมก็ต้อง drop ไฟลง ไม่งั้นก็ไหม้วายป่วงหมด ผมทำเองไหม้มาแล้วกับมือ

สรุปเอากล้องแบบมิราจที่มีทั่วไปมาใส่ จ่าย 12 ตรงๆ  จากไฟถอยก็ไม่มีปัญหาใช้ได้เลย

ผมเลยมาบอกสมาชิกว่า ถ้าจะใช้กล้องเดิม ต้อง Drop 12 => 5 V.
    เพราะวงจรเดิมของรถ จ่ายไฟกล้องถอยมาจากท้ายเครื่องเสียง ที่แปลงออกมาแค่ 5V แล้ว
    เครื่องเสียงเดิมยี่ห้อ Inspire รุ่น C1

*

• *
    • 5
  • Publish
  • เอางี้นะครับ

มิราจมันไม่มีกล้องแถมมา กล้องที่ใส่เข้าไป มันก็ 12 V ต่อแบบนั้นผมไม่เถียง ถูกแล้ว 12 V
    ไม่ต้องผ่านเครื่องเสียง แค่เอาไฟ 12 ไปเตะจังหวะถอยให้กล้องตัดภาพ

แต่ แอททราจ มันมีกล้องแถมมาจากโรงงาน ซึ่งเป้น 5V. ของ Fortunner ก็ 6 พวกนี้มันต้องมีวงจรแปลงเพระาโรงงานจะให้รับไฟแค่นี้ครับ ถ้าจะใชข้กล้องเดิมก็ต้อง drop ไฟลง ไม่งั้นก็ไหม้วายป่วงหมด ผมทำเองไหม้มาแล้วกับมือ

สรุปเอากล้องแบบมิราจที่มีทั่วไปมาใส่ จ่าย 12 ตรงๆ  จากไฟถอยก็ไม่มีปัญหาใช้ได้เลย

ผมเลยมาบอกสมาชิกว่า ถ้าจะใช้กล้องเดิม ต้อง Drop 12 => 5 V.
    เพราะวงจรเดิมของรถ จ่ายไฟกล้องถอยมาจากท้ายเครื่องเสียง ที่แปลงออกมาแค่ 5V แล้ว
    เครื่องเสียงเดิมยี่ห้อ Inspire รุ่น C1
    ok ครับ หาก เป็นตามนี้ก็จบ พอดีไม่กล่าวไว้ ว่าเป็นกล้องแถม ที่ต้นกระทู้ครับ ผมเองก็ไม่ทราบ... เลย งงๆ ว่ากล้องรับ 5VDC  ครับ  ผมเองก็นึกว่ากล้องทั่วๆไปครับ
    ปล.แปลกนะที่กล้องแถมใช้ 5VDC ผมสั่งกล้องมาหลายโรงงานไม่เคยเจอ 555+ อาจเป็นเคสเฉพาะ ที่มิตซูสั่งมาก็ได้
    ขอบคุณครับ  :like:
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มี.ค. 28, 11:01 AM โดย P.A.NAVIGATOR »

club attrage

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 

Facebook Comments