• Topic Author
  • *

AttrageThailand

• *
    • 1,013
    • Attrage Zone : ศรีราชา ชลบุรี
    • ฉายา ชื่อเล่น : สองโหล / เล็ก
    • รุ่นรถ : Attrage GLX CVT
    • สมาชิก ATC no : 1212
    • สีรถ : สีดำ - Pyreness Black
  • Publish
  • เครื่องยนต์ ของมิตซูบิชิ แอททราจ นั้นจะเป็นบล็อกเดียวกับ เครื่งอยนต์ของรถ มิตซูบิชิ รุ่นมิราจ
    รหัส เครื่องยนต์ 3A92 แบบ 3 สูบ DOHC MIVEC 12 วาล์ว
    ขนาด 1,193 ซีซี
    78 แรงม้า ที่ 6,000 รอบต่อนาที
    แรงบิดสูงสุด 100 นิวตัน-เมตร ที่ 4,000 รอบต่อนาที

ตามสเปกจากโรงงานนั้น น้ำมันทีกำหนดมาให้ attrage ใช้ E20 ได้สูงสุด

แต่เมื่อสถานการณ์ ราคาน้ำมัน ไม่มีแนวโน้มว่าจะลดลง มีแต่จะขึ้นไปเรื่อยๆ
    คนใช้รถแอททราจ ที่ใช้เครื่องยนต์ 3a92 ก็ต้องเล็งหา เชื้อเพลิง ที่ราคาประหยัดมากกว่า E20 แน่นอน
    และก็ยังโชคดี ที่มี ทดลองใช้งาน น้ำมันแกสโซฮอลล์ E85 ที่ราคาถูกกว่า E20 ถึง 10 บาทต่อลิตร
    และนำข้อมูลนี้ มาเผยแพร่
    ผมก็ขอนำข้อมูลดังกล่าว มาฝากเพื่อนๆ สมาชิกชาว Attrage Thailand Club ที่กระทู้
    http://attragethailandclub.com/webboard/index.php/topic,281.0.html

มาวันนี้ วันที่ 1 พ.ย.56 เป็นวันที่เจ้า Mirage ล้อทอง สปอร์ต ลาดกระบัง ครบรอบ 1 ปี
    คันนี้ใช้ E85 100% ด้วยวิธีการเปลี่ยนหัวฉีด โดยตลอดระยะเวลา 1 ปี ยกเว้นถังแรกที่ออกจากศูนย์เติม E20มา1ถัง
    และคุณอาร์ต ก็ได้ทำการ แกะบรรดา อุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องหรืออยู่กับน้ำมัน E85 ให้พวกเราได้ดูกัน
    ว่าหลังจากการใช้งาน น้ำมัน E85 มาแล้ว ระยะทางเกือบ 50,000km ระยะเวลา 1 ปี ผลเป็นอย่างไรกันบ้าง

• *

• *
    • 1,013
    • Attrage Zone : ศรีราชา ชลบุรี
    • ฉายา ชื่อเล่น : สองโหล / เล็ก
    • สีรถ : สีดำ - Pyreness Black
  • Publish
  • เมื่อครบ 1ปี เราก็มาตรวจสภาพดูดีกว่าว่าเป็นอย่างไรกันบ้าง
    โดยผมจะเน้นไปที่ส่วน ปั๊มติ๊กและลูกลอย ครับ
    เพราะเป็นส่วนที่ไม่สามารถมองเห็นด้วยตาได้ และเป็นส่วนที่หลายๆท่านกังวลมากถึงมากที่สุด
    โดยผมจะรื้อแบบละเอียดเท่าที่จะทำได้ครับ

เริ่มรื้อกันเลยดีกว่า ดูตามภาพไปเรื่อยๆนะครับ

ครบ 1 ปี ที่ระยะทางเท่านี้

เริ่มแกะ ปั๊มติ๊ก ออกมาดูกันครับ ต้องรื้อเบาะหลังออกก่อน จึงจะเห็นปั๊มติ๊กชัดเจน

ท่อยางยังสภาพดีครับ นิ่ม ไม่แตกลายงา

ท่อฝั่งแรงดันก็ยังดีครับ ไม่แตกหัก

ปลั๊กไฟรวมระหว่างปั๊มติ๊กกับลูกลอย

กายภาพโดยรวมครับ เหมือนกับตอนที่ผมรื้อออกดูตอน 40000 โล

"ปั๊มติ๊ก แอททราจ"
  • *

• *
    • 1,013
  • Publish
  • ภายในถังน้ำมันพลาสติก อยู่ดีครับ

มุดลงไปดู สายน้ำมันด้านล่างอยู่ดีครับ นิ่ม ไม่แตกเปื่อย

ยกปั๊มติ๊กออกมาแล้ว ก็จะทำการรื้อแยกออกทีละส่วนนะครับ

มาดูสภาพในส่วนชุดลูกลอยครับ

โดยรวมไม่มีปัญหาครับ

อันนี้ชุดแผ่นปริ้นวัดระดับน้ำมันครับ ตัวส่งสัญญาณไปที่หน้าปัทม์เรา
    ยังสวยครับ ไม่ได้มีปัญหาใดๆ
  • *

• *
    • 1,013
  • Publish
  • มาดูลูกปั๊มติ๊กกันมั่งครับ

โอริงบนหัวปั๊มติ๊กครับ ยังสภาพดีครับ ไม่แข็ง

กรองก็เริ่มดำแล้วครับ แต่สภาพโดยรวมดีครับ ไม่เปื่อยยุ่ย

สภาพโดยรวมดีครับ เป็นปกติ แต่สังเกตจากตัวปั๊มติ๊กจะเป็นเหล็กชุบสังกะสีครับ ถ้าชั้นผิวสังกะสีโดนกระเทาะจนถึงชั้นเหล็ก จะสามารถเกิดสนิมได้ครับ ดังนั้นถ้าจะถอดก็ระวังกันด้วยนะครับ

• *

• *
    • 1,013
  • Publish
  • มาดูส่วนของเสื้อเรือนปั๊มติ๊กกันบ้างครับ โดยส่วนใหญ่จะเป็นพลาสติกครับ สภาพโดยรวมดีครับ

สังเกตได้ว่ามีขี้ฝุ่นเข้ามาด้วยนะ สงสัยน้ำมันไม่สะอาด

มาดูส่วนของตัวเรกูเลเตอร์ควบคุมแรงดันน้ำมันเชื้อเพลิงครับ โดยรวมสภาพดีครับ ท่อยางและโอริงอยู่ในสภาพที่ดี ตัวเรือนเรกูเลเตอร์เป็นเหล็กชุปสังกะสีครับ

มาดูชุดกรองเบนซินครับ (หรือเปล่า?) หรือมันคือวาล์วหายใจ แกะออกมาดูมันเป็นชั้นๆอยู่ด้านในครับ เป็นพลาสติกหมดเลยครับ
    โดยรวมสภาพดีครับ โอริงไม่แข็ง

หวังว่าหลายท่านที่ใช้ E85 หรือกำลังจะใช้ E85
    หรือท่านที่กล่าวไปต่างๆนานา พอจะได้เห็นภาพกันนะครับ
    จะได้สบายใจในระดับหนึ่ง ทั้งนี้ทั้งนั้นก็คอยหมั่นตลอดสอบในสิ่งที่พอจะทำได้เป็นประจำก็จะเป็นการดีครับ
    การใช้งานย่อมต้องมีการสึกหรอแม้จะใช้ตามสเปกโรงงานก็ตาม
    การหมั่นตรวจตราเป็นประจำเป็นสิ่งที่ดีครับ

การดัดแปลงให้สามารถใช้ E85 ได้มีหลายวิธีนะครับ
    ขึ้นอยู่กับหลักการณ์และวิธีการของแต่ละคน
    ไม่ได้การันตีว่าทุกวิธีจะใช้แล้วไม่มีปัญหานะครับ

แต่วิธีของผมคือการเปลี่ยนหัวฉีดครับ

ถ้าถึงขึ้น advance ก็คือการจูนกล่องเต็มระบบไปเลย
    แต่ถ้างบไม่ถึงการเปลี่ยนหัวฉีดอย่างเดียวก็สามารถตอบโจทย์การใช้งานได้ดีครับ
    จบการรายงานครับ
    เครดิต คุณ art-art

ปล.
    - การเปลี่ยนหัวฉีดใหม่ ทำให้เครืองยนต์ แอททราจ ของท่านหมดประกันได้ เหมือนการติดแก๊ส
    - การแนะนำ และเผยแพร่นี้ ไม่ได้รับประกันว่า ไม่มีผลเสียหาย
    - ท่านควรใช้วิจารณญาณ ไตร่ตรองด้วยตนเอง
    - ผมไม่อ่าจรับผิดชอบต่อ ผลเสียที่เกิดจากการกระทำ ตามกระทู้นี้
  • *

• *
    • 1,013
    *

เทียน พระสมุทรเจดีย์

• *
    • 1,013
    • Mitsubshi Attrage ก้าวที่เหนือกว่า
    • Attrage Zone : พระสมุทรเจดีย์ สมุทรปราการ
    • ฉายา ชื่อเล่น : เทียน
    • รุ่นรถ : Attrage GLS CVT
    • สมาชิก ATC no : 0065
    • สีรถ : สีขาวมุก - White Pearl
  • Publish
  • สิ่งดีๆที่แอดมินหามาให้เราได้รู้
    โดยรวมแล้ว#เปลี่ยนแต่หัวฉีดเพื่อให้รองรับE85ได้#ส่วนอื่นๆไม่ต้องเปลี่ยน#ยังคงสภาพเดิม
    ประหยัดเงินค่าเชื้อเพลิงได้เยอะนะครับ#ไม่ต้องติดแก๊สเพิ่มเลย#สามมารถใช้ระบบเชื้อเพลิงเพียงอย่างเดียวด้วย :Onion-s-83:
    รถ#คือสิ่งที่ทุกคนอยากมี
    มีแล้วก็ดูแลเขาดีๆ
    *

อนันต์ และลียะลา

• *
    • 10
    • Mitsubshi Attrage ก้าวที่เหนือกว่า
    • Attrage Zone : รามอินทรา มีนบุรี
    • ฉายา ชื่อเล่น : uzinan
    *

เล็ก lek

• *
    • 1,134
    • สีรถ : สีฟ้า - Cerulean Blue Mica
    *

• *
    • 1,013
    • Attrage Zone : พระสมุทรเจดีย์ สมุทรปราการ
    • สีรถ : สีขาวมุก - White Pearl
  • Publish
  • ตอนโพส ลืมไปว่าล็อกอิน อันใหน
     :Onion-s-88: :Onion-s-117:
    แล้วมันต่างกันยังไงอ่ะครับ :^14ngng^:
    *

เล็ก lek

• *
    • 1,134
    • สีรถ : สีฟ้า - Cerulean Blue Mica
  • Publish
  • ม่ะมีไรคับ

อยากให้ ไอดีนี้ ทำหน้าที่ สร้างกระทู้สาระ
    ไอดีนั้น ไว้สำหรับหน้าที่ ดูแลบอร์ด
     :susu: :drink:
    *

• *
    • 1,013
  • Publish

อยากให้ ไอดีนี้ ทำหน้าที่ สร้างกระทู้สาระ
    ไอดีนั้น ไว้สำหรับหน้าที่ ดูแลบอร์ด
    ระวังจะเข้าบ้านผิดนะท่านแอดมิน :^10-555^: :^10-555^:
    *

ลุงเคยเมา

• *
    • 218
    • Attrage Zone : สมุทรปราการ
    • ฉายา ชื่อเล่น : ลูกชาย
    • รุ่นรถ : Attrage GLS Ltd. CVT
    • สมาชิก ATC no : 0100
  • Publish

ระวังจะเข้าบ้านผิดนะท่านแอดมิน :^10-555^: :^10-555^:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ.. :Onion-s-83:
    *

charkit887

• *
    • 108
    • Attrage Zone : นครปฐม
    • ฉายา ชื่อเล่น : แบงค์
    • รุ่นรถ : Attrage GLX MT
    • สมาชิก ATC no : 0058
    • สีรถ : สีเทาดำ - Eisen Gray Mica
  • Publish
  •  :^11man^:อิอิ...ผมว่ามีเข้าผิดมุ้ง.
     :wanwan16:
    Photographer
    *

เล็ก lek

• *
    • 1,134

club attrage

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 

Facebook Comments