• Topic Author
  • *

AttrageThailand

• *
    • 1,013
    • Attrage Zone : ศรีราชา ชลบุรี
    • ฉายา ชื่อเล่น : สองโหล / เล็ก
    • รุ่นรถ : Attrage GLX CVT
    • สมาชิก ATC no : 1212
    • สีรถ : สีดำ - Pyreness Black
       ตอนนี้ขอ้มูลของ Attrage ก็น่าจะมากพอแล้ว ในการรับชม รับเสพ โดยเฉพาะจากสื่อในโลกออนไลน์ ใ่ช่ไหมครับ ลำพัง Attrage Club ที่เปิดหน้าเว็บกันขึ้นมารอ ผู้ใช้ที่สนใจ ได้หาข้อมูลของรถ แอททราจ กันได้อย่างสะดวก ก็มีตั้ง 5 เว็บแล้วหละมั้งครับ สำหรับ attrage club รวมของกระผมด้วย 55

ซึ่งก็เป็นการดี ที่มีคนมารอให้ข้อมูล เกี่ยวกับรถยนต์ ที่ผู้ใช้อย่างเราๆ ได้มีแหล่งหาข้อมุลของรถนั้นๆ ได้อย่างกว้างขวางครับ ลำพังเฉพาะ เว็บไซต์ของรถยนต์รุ่นนั้นๆเองนี่ ข้อมูลก็เป็นสื่อทางเดียว คือนำเสนอให้เราชม สงสัย อยากถามโน่นนี่ นั่น ก็ทำไม่ได้ นอกจากโทรเข้าไปถาม แล้วก็พบกับระบบตอบรับอัตโนมัติ ที่กว่าจะได้ข้อมูลนี่ เบื่อกันไปข้างหนึ่ง
      ( พอได้คุยกับเจัาหน้าที่ ที่ความรู้ก็อ่านจากหน้าเว็บของเขานั่นแหละ ถามไปก็ตอบมาตามสคริป สงสัยเรื่องอื่นๆ ก็เงียบไม่มีคำตอบ มีแต่บอกว่า ต้องรอสอบถามเจ้าหน้าที่ท่างเทคนิคก่อนค่ะ ก็ไม่เข้าใจว่าทำไม เจ้าหน้าที่ ที่คอยให้ข้อมูลสินค้าต้องเป็นน้องผู้หญิง ไม่ใช่ว่าน้องเขาไม่เก่ง แต่ต้องยอมรับว่าโดยส่วนมาก สุภาพสตรี เขาไม่ค่อยมาสนใจเรื่องเทคนิค โน่นนี่นั่นเท่าไรหรอก ดังนั้นเขาก็ตอบได้เฉพาะที่มีสคริป ให้เขา น้อยคนนักที่จะชื่นชอบ นิยมหาความรู้ด้านเทคนิค หรือรายละเอียดปลีกย่อยของรถยนต์ ( เออ แล้วตรูมาว่าเขาทำไมเนี้ยะ ) )

แต่พอมีเว็บบอร์ด มันก็กลายเป็นเรื่องดี ที่คนหาข้อมูล สามารถสอบถามกับเพือนๆ ที่สนใจในรถยนต์รุ่นเดียวกัน หรือสอบถาม แอดมิน ที่ดูแลเว็บบอร์ดนั้น เพราะเขา(ผมด้วย) ก็ต้องหาข้อมูลมาค่อนข้างเยอะ เพื่อที่จะมาเขียนๆๆๆๆๆๆ เกี่ยวกับรถคันนั้นๆ ให้คนที่สนใจได้แวะเข้ามาดู แวะเข้ามาเห็น แล้วก็เลือกเอาว่า ชอบใจเว็บบอร์ดของคนใหน ของใครให้ข้อมูลได้เยอะกว่า หรือ ใช้อากู๋ค้นหาข้อมูลแล้วพบกับเว็บบอร์ดใหนก่อน ก็อาจจะติดใจเว็บบอร์ดนั้นๆ ได้ข้อมูลดีๆกลับไป นี่คือข้อดีของเว็บบอร์ด ใช่ไหมครับ

ส่วนตัวผมเอง ปกติก็ทำงานประจำอยู่เหมือนคนทั่วๆไปหละ ทีนี้ก็คลุกคลีกับเว็บบอร์ด รถยนต์มาตั้งแต่เริ่มมีรถใช้ เมื่อสิบปีก่อน โดยประจำอยู่ที่ strada 4x4 club ในเว็บ weekendhobby.com ครับ ได้ความรู้เรื่องรถ รู้จักรถ ก็มาจากที่นี่ เป็นที่แรก สมัยก่อน อินเทอร์เน็ต ไม่ได้มีใช้กันสะดวกสบายขนาดนี้น่ะครับทุกๆท่าน

ก็งานประจำของผม ก็คือซ่อมบรรดาอุปกรณ์ อิเลคทรอนิคส์ จอคอมพิวเตอร์ คอมพิวเตอร์ เครื่องพิมพ์ ของใช้สำนักงานต่างๆ ฯลฯ ก็เลยมีเว็บบอร์ดประจำที่ไว้ สอบหาข้อมูลด้านนั้นๆ ด้วยเหมือนกัน
       จากคนใช้อย่างเดียว ก็เพิ่งจะมาฉุกคิดได้ว่า เอ มันยากขนาดใหนกันว๊า ทำเว็บบอร์ด เนี้ยะ หาข้อมูลเรื่อยๆ ลองผิดลองถูกไปเรื่อย

จนในที่สุด ก็ได้ตั้ง เว็บบอร์ด www.l200stradaclub.com เพราะผมก็มีและใช้รถ สตราดา มาสิบปีแล้ว แต่ที่เพิ่งตั้งก็เพราะเมื่อก่อน ยังไม่รู้เรื่องทำเว็บ หละครับ เพิ่งจะมาลองทำ ตอน eco car ดังๆ นี่แหละ พอได้ทำอืม มันก็ไม่ยากแฮะ แล้วชื่อ strada มันก็โดนจับจองไปหมด เพิ่งจะมาได้ชื่อ l200strada ก็เลยได้ฤกษ์ จดโดเมน ไปเมื่อไม่นานมานี้ เว็บบอร์ดอื่นๆก็มีน่ะครับ ก็คืออยากรู้ อยากลอง นั่นแหละ เลยทำๆไว้ให้คนมาหาข้อมูล ว่างๆ ก็เขียนบทความลงไป

มาถึงเว็บบอร์ดรถยนต์ ผมก็เกิดความรู้สึกว่า เดี๋ยวนี้ เว็บบอร์ดมันกลายเป็นธุรกิจ มากเกินไปแล้ว จะเห็นได้ว่า เว็บบอร์ดต่างๆ ป้ายแบนเนอร์ เต็มไปหมด บางเว็บ ป้ายโฆษณา ล่อเข้าไปเต็มๆหน้าจอเลยทีเดียว กว่าจะเลื่อนมาอ่านข้อมูลได้ ก็เล่นเอามือหงิกกันหละครับ

ผมก็เลยคิดว่า เรามาทำเว็บบอร์ด ที่ไม่เน้นป้ายโฆษณาแบบนั้นมั่งดีไหม๊ ก็รู้ว่าทำอะไรมันก็มีต้นทุน แต่คุณๆเชื่อไหมครับว่า การทำเว็บบอร์ด มันมีค่าใช้จ่ายเท่าไรกันเชียว ผมจะแจงให้ดูครับ

1. จดโดเมน คือจดชื่อเว็บที่เราจะใช้น่ะครับ  ไม่เกิน 500 ( ถูกๆก็ 99 บาทหรือไม่ถึงด้วยครับ ปีแรก )
    2. เช่าโฮสต์ หรือ พื้นที่เก็บข้อมูลเว็บ ดีๆหน่อยก็ปีละ 1000 บาทก็เหลือเฟือสำหรับ คนเข้าไม่เกิน 5,000 คนต่อวันแล้ว และเช่า 1 ที่ก็ใช่ว่า จะใช้ได้เว็บเดียวซ่ะเมื่อไหร่กันหละครับ

หลักๆ ก็มีสองอย่างข้างบน ไม่นับค่าความรู้ หรือ เวลาในการหาข้อมูลมาลง ผมคิดว่าในเมื่อจะมาทำ ก็ไม่น่าจะเอามาคิดเป็นต้นทุนหรอก เขียนบทความ หารูป ก็จากสื่ออินเทอร์เน็ตทั้งสิ้น ไปถ่ายๆ ตามศูนย์ก็ได้ ใช่ไหมหละครับ
       อ่ะ แล้วเพื่อนๆลองคิดดูว่า น่าทำไหมครับ อิอิ กับงบประมาณ แค่นั้นน่ะครับ ลงทุนนิดเดียวเอง ต่อปีด้วยน่ะครับ รายเดือนไม่ต้องมาเสีย นอกซ่ะจากว่า เว็บเราดังจริงๆ คนเข้าเป็นหมื่นต่อวัน แบบนั้นก็ต้องเสียรายเดือน ๆ ละประมาณ 2000 บาท( แพงมากแล้วน่ะ )

แต่อย่างที่บอกไปข้างบนหละว่า ป้ายโฆษณา บางบอร์ดมันเยอะมาก ซึ่งการติดป้าย 1 ป้ายก็ตีราคา ซัก 300-1000 บาทต่อเดือน น่ะครับ แหม รับแค่ 5 ป้ายก็เหลือแหล่แล้วหละครับ ไม่นับกระทู้ปักหมุด ในห้องซื้อขายอีก 2500 ต่อปี/ 1 กระทู้ แล้วเพื่อนๆ ลองดูกระทู้ปักหมุดในห้องซื้อขายแต่ละบอร์ดดูสิครับ เป็นสิบเลย ผมว่าลำพังปักหมุด ก็เกินคุ้ม ดีกว่าเงินเดือนที่ผมทำทั้งเดือนเผลอๆ เป็นปีเลยน่ะ  :^a6^: เพื่อนๆรู้แล้วปิดไว้น่ะครับ อย่ามาแข่งกะผมน่ะ ผมเพิ่งเริ่มหัดทำอ่ะ

ที่เล่ามาทั้งหมด ก็เป็นเพียงประสบการณ์ เล็กๆน้อย จากการทำเว็บบอร์ด ยังไม่ประสบความสำเร็จหรอกครับ เพราะว่า เว็บบอร์ด มันได้กลายเป็น ธุรกิจไปแล้วนั่นเอง  ขอให้ติดอันดับการค้นหา ในกูเกิ้ล ก็รอรับทรัพย์ กันได้เลยครับ ซึ่งคนที่ทำธุรกิจ ด้านนี้อยู่แล้วจะได้เปรียบ เพราะว่ามีเครือข่ายในโลกออนไลน์ รอไว้ในการกระตุ้น ในการโปรโมท เว็บบอร์ดใหม่ๆ ที่เขาสร้างขึ้นมาให้ติดอันดับ ใน google ไว้อยู่แล้ว เพราะฉะนั้น คนที่ตั้งใจทำเว็บบอร์ดด้วยความตั้งใจ ให้ข้อมูลความรู้จริงๆ จะเกิดยากหน่อย.

ใครอยากลองทำเว็บบอร์ดเล่นๆ หรือตัวเองถนัดเรื่องใหน ที่ยังไม่มีใครทำเว็บบอร์ด ก็ลองมาคุยกับผมได้น่ะครับ ยินดีให้คำปรึกษา ในสิ่งที่ผมพอรู้น่ะ เพราะผมก็ไม่ใช่ระดับเทพๆ  :wanwan02: แต่อยากสนับสนุนให้คนที่ชอบค้นหาความรู้ ได้ทำในสิ่งที่ตนเอง มีความรู้ให้ออกมาสู่โลกออนไลน์เยอะๆ ครับ

ขอบคุณที่อ่านจนจบ ( จะมีสักกี่คนน๊า )

admin atc : Attrage Thailand Club . com

• *

• *
    • 1,013
    • Attrage Zone : ศรีราชา ชลบุรี
    • ฉายา ชื่อเล่น : สองโหล / เล็ก
    • สีรถ : สีดำ - Pyreness Black
    ฝากเนื้อ ฝากตัว ไว้ด้วยคร้าบบบ  :^2d^:  :^3hi6:

สงสัยว่าคนจะดำ จนทำให้รูปออกมาไม่ค่อยสว่าง  :^20^:
    สู้ๆ ครับท่าน  :wanwan13:
    *

เอฟ

• *
    • 22
    • Mitsubshi Attrage ก้าวที่เหนือกว่า
    • รุ่นรถ : Attrage GLS Ltd. CVT
    • สีรถ : สีแดง - Red Metallic
    สู้เค้า ทาเคซี่  :^11man^:
  • *

• *
    • 1,013
    สู้เค้า ทาเคซี่  :^11man^:

ขอบคุณคร้าบบบบ   :^16seek^:
    *

ไซบะ เรียว

• *
    • 115
    • คนเห็นแก่ตัว มักไม่มี "มิตรแท้"
    • รุ่นรถ : Attrage GLS Ltd. CVT
    • สมาชิก ATC no : 0011
    ยินดีด้วยน่ะครับคุณเล็ก,สุดยอดมากเลยครับ คนเราถ้ตั้งใจทำอะไรแล้วหากมีความตั้งใจจริงย่อมประสบความสำเร็จแน่นอนครับ  :wanwan13:

คนเราไม่ควรตัดสินกันที่ชนชั้นฐานะ...เราควรตัดสินกันที่ความดี ^_^
    *

vik_m

• *
    • 73
    • Mitsubshi Attrage ก้าวที่เหนือกว่า
    • Attrage Zone : อ.กันทรลักษ์
    • ฉายา ชื่อเล่น : ฮาโรโร่
    • รุ่นรถ : Attrage GLX MT
    • สมาชิก ATC no : 0001
    • สีรถ : สีฟ้า - Cerulean Blue Mica
     :^22love^: ยินดีด้วยครับท่านประธานผู้จัดสร้างกลุ่มชมรมคลับ  :wanwan19: :^4thx^:
  • *

• *
    • 1,013
    :^22love^: ยินดีด้วยครับท่านประธานผู้จัดสร้างกลุ่มชมรมคลับ  :wanwan19: :^4thx^:

ขอบคุณครับ

มิบังอาจรับหน้าที่ประธาน ครับผม

ขอเป็นเพียงเบื้องหลัง ให้เพื่อนๆสมาชิก ได้มีเว็บบอร์ด Attrage Club สำหรับการแลกเปลี่ยนข้อมูล ซึ่งกันและกันดีกว่าครับ

++

ช่วงนี้ ผมก็ยังคงปรับหน้าตาเว็บบอร์ดไปเรื่อยๆครับ บางครั้งอาจจะทำให้เพื่อนสมาชิก เข้าไม่ได้ หรือ เข้ามาแล้ว error ก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ  :^11man^:

เพื่อนสมาชิก ที่อยากจะมีส่วนร่วม ในการช่วยเหลือ ให้ความรู้แก่ผู้สนใจ กับรถยนต์แอททราจ ก็ขอเชิญมาร่วมกันสร้างสรร บ้านหลังน้อยๆ นี้ได้ ทุกคนครับ ยินดีต้อนรับเสมอ

ผมคนเดียวคงไม่อาจทำหน้าที่ ให้ดีที่สุด ได้ทั้งหมดแน่นอนครับ  และฝากขอบคุณเพื่อนสมาชิกหลายๆท่าน ที่ได้เข้ามาร่วม พูดคุย แสดงความคิดเห็น ตอบกระทู้ ที่เพื่อนสมาชิกด้วยกันสงสัย ขัดข้อง

เล็ก / admin attrage thailand club .com
     :smileycar14: :smileycar22: :smileycar13: :^a12^:
    *

Odin

• *
    • 12
    • Attrage Zone : เชียงใหม่
    • ฉายา ชื่อเล่น : รักสงบ
    • สมาชิก ATC no : 0035
    • สีรถ : สีขาวมุก - White Pearl
    ขอบคุณคับสำหรับแหล่งความรู้ ใจพี่หล่อมาก :wanwan16:

:wanwan04: :wanwan19:
    *

Bad Kitty

• *
    • 82
    • Attrage Zone : อรัญประเทศ
    • สมาชิก ATC no : 6676
    ขอบคุณมากๆ เลยค่ะที่สร้างชุมชนนี้ขึ้นมา  :^6thx^:
    แอททราจเป็นรถยนต์คันแรกของปาล์ม+แฟน และสาวน้อยที่กำลังจะลืมตามาดูโลกในอีกไม่ช้า
    คลับนี้ก็เป็นคลับแรกที่ปาล์มได้เข้ามาร่วมแบ่งปันและค้นหาข้อมูลด้วยค่ะ

รักแอททราจคลับที่สู๊ดดดดดดดดดดดดด :^5love_u^:
  • *

• *
    • 1,013
    ขอบคุณมากๆ เลยค่ะที่สร้างชุมชนนี้ขึ้นมา  :^6thx^:
    แอททราจเป็นรถยนต์คันแรกของปาล์ม+แฟน และสาวน้อยที่กำลังจะลืมตามาดูโลกในอีกไม่ช้า
    คลับนี้ก็เป็นคลับแรกที่ปาล์มได้เข้ามาร่วมแบ่งปันและค้นหาข้อมูลด้วยค่ะ

รักแอททราจคลับที่สู๊ดดดดดดดดดดดดด :^5love_u^:

ยินดีต้อนรับครับ คุณ bad kitty
    กำลังจะได้ลูกสาวซ่ะด้วย
    ผมลุ้นมา 3 หน่อ ไม่ได้สักสาวเลยครับ

:^a16^:
    *

Takorn@Attrage

• *
    • 21
    • ฉายา ชื่อเล่น : Takorn@Attrage
    • รุ่นรถ : ไม่ใช่ Attrage
    • สีรถ : สีเทาดำ - Eisen Gray Mica
      หล่อมว๊าก
    *

nadawn

• *
    • 1
     :wanwan03:สู้ๆครับ
  • *

• *
    • 1,013
      หล่อมว๊าก

ขอบคุณครับ
     :^16seek^:

:wanwan03:สู้ๆครับ
    :wanwan13:  แวะมาแนะนำกันบ้างน่ะคร้าบ :^2d^:
    *

Bad Kitty

• *
    • 82
    • Attrage Zone : อรัญประเทศ
    • สมาชิก ATC no : 6676

ยินดีต้อนรับครับ คุณ bad kitty
    กำลังจะได้ลูกสาวซ่ะด้วย
    ผมลุ้นมา 3 หน่อ ไม่ได้สักสาวเลยครับ

:^a16^:
    ต้องลองอีกซักตั้งค่ะ อาจจะมา :Onion-s-113:

ซองหนัง รีโมทรถ

club attrage

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16